Hạng D
2/9/12
1.060
22.322
113
Sài Gòn
Hi bác Nam, theo bác em nên nhờ dv điền đơn hay tự điền. Em có tham khảo đơn rồi nhưng thấy hơi rắc rối e điền không đúng thì toi.

Theo e thì bác nên ra mấy vp lơn lớn trước LSQ Mỹ hỏi, họ có dv này êm lắm vì làm nhiều nên quen. Họ cũng đóng tiền dùm luôn, phí dv 1 triệu/hs. chúc bác thành công !

Hạng B2
30/10/12
354
388
63
31
Theo e thì bác nên ra mấy vp lơn lớn trước LSQ Mỹ hỏi, họ có dv này êm lắm vì làm nhiều nên quen. Họ cũng đóng tiền dùm luôn, phí dv 1 triệu/hs. chúc bác thành công !
cám ơn bác

Tập Lái
14/9/15
40
509
83
Mẹ em sáng nay đi phỏng vấn trên LSQ Mỹ ở Sài Gòn mà họ hỏi có 5 câu rồi bảo "chị không đủ điều kiện" chứ chả giải thích gì thêm hết. Họ cũng ko bắt show giấy tờ gì luôn. Họ hỏi ngắn thì mẹ em trả lời ngắn, chả thèm nói thêm gì cả thế này ạ:

1. Chị qua ở tiểu bang nào? -> Oregon
2. Xin đi bao lâu? -> 2 tháng
3. CHị đi định cư hay mục đích gì? -> đi dự đám cưới cháu
4. CHị làm nghề gì? -> Nội trợ
5. Người bên kia làm nghề gì? -> chị tôi làm nail, cháu làm bác sỹ
6. Ok, chị không đủ điều kiện để thực hiện cho chuyến đi này. Xong đưa có cái tờ thông báo không đủ điều kiện (1) không chứng minh được các hoạt động dự kiến ở Hoa Kỳ phù hợp với loại thị thực nộp đơn; (2) không chứng minh được những ràng buộc mà Ông/bà đang có sẽ buộc Ông/bà trở về nước sau chuyến viếng thăm Hoa Kỳ.

Sau đó, cái anh ở Quầy số 5 (mẹ em vào pv ờ quầy 5) cứ lắc đầu hoài, mẹ em có nói thêm là đã có đủ tiền chuẩn bị mua vé máy bay rồi và anh Mỹ này có hỏi đi lần thứ mấy thì bảo lần đầu tiên. Hết, mời về.

Giờ em cũng hoang mang, chả biết có nên làm đơn lại liền hok nữa mấy bác ơi.
Đầu tháng 8 này đám cưới chị họ em, mẹ em qua dự lễ cưới thôi rồi về chứ có thèm ở lại đó chi mô.

Bây giờ chả biết nên bổ sung thông tin gì cho hồ sơ nữa. Họ có hỏi gì đến đâu mà mình khai với show up giấy tờ.

Các bác cho em xin lời khuyên với ạ!?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/1/10
2.794
16.526
113
Mẹ em sáng nay đi phỏng vấn trên LSQ Mỹ ở Sài Gòn mà họ hỏi có 5 câu rồi bảo "chị không đủ điều kiện" chứ chả giải thích gì thêm hết. Họ cũng ko bắt show giấy tờ gì luôn. Họ hỏi ngắn thì mẹ em trả lời ngắn, chả thèm nói thêm gì cả thế này ạ:

1. Chị qua ở tiểu bang nào? -> Oregon
2. Xin đi bao lâu? -> 2 tháng
3. CHị đi định cư hay mục đích gì? -> đi dự đám cưới cháu
4. CHị làm nghề gì? -> Nội trợ
5. Người bên kia làm nghề gì? -> chị tôi làm nail, cháu làm bác sỹ
6. Ok, chị không đủ điều kiện để thực hiện cho chuyến đi này. Xong đưa có cái tờ thông báo không đủ điều kiện (1) không chứng minh được các hoạt động dự kiến ở Hoa Kỳ phù hợp với loại thị thực nộp đơn; (2) không chứng minh được những ràng buộc mà Ông/bà đang có sẽ buộc Ông/bà trở về nước sau chuyến viếng thăm Hoa Kỳ.

Sau đó, cái anh ở Quầy số 4 (mẹ em vào pv ờ quầy 4) cứ lắc đầu hoài, mẹ em có nói thêm là đã có đủ tiền chuẩn bị mua vé máy bay rồi và anh Mỹ này có hỏi đi lần thứ mấy thì bảo lần đầu tiên. Hết, mời về.

Giờ em cũng hoang mang, chả biết có nên làm đơn lại liền hok nữa mấy bác ơi.
Đầu tháng 8 này đám cưới chị họ em, mẹ em qua dự lễ cưới thôi rồi về chứ có thèm ở lại đó chi mô.

Bây giờ chả biết nên bổ sung thông tin gì cho hồ sơ nữa. Họ có hỏi gì đến đâu mà mình khai với show up giấy tờ.

Các bác cho em xin lời khuyên với ạ!?

"Giờ em cũng hoang mang, chả biết có nên làm đơn lại liền hok nữa mấy bác ơi."

Làm đơn lại cho ai?
Nếu làm lại cho mẹ em thì phải chờ ít nhất 6 tháng (tôi nhớ là như vậy)
Đậu rớt cũng do người khai đơn

• Like
Reactions: Nga Bui
Tập Lái
14/9/15
40
509
83
"Giờ em cũng hoang mang, chả biết có nên làm đơn lại liền hok nữa mấy bác ơi."

Làm đơn lại cho ai?
Nếu làm lại cho mẹ em thì phải chờ ít nhất 6 tháng (tôi nhớ là như vậy)
Đậu rớt cũng do người khai đơn
Thấy quy định thì bảo có thể nộp lại bất kỳ lúc nào ạ.
Mà tới đầu tháng 8 là đám cưới rồi. Em cũng không rõ khai đơn bị sai gì nữa vì mọi thông tin đều chính xác và trung thực như giấy tờ có ạ! Em điền DS-160 cho mẹ em. Mà khổ là họ chỉ hỏi có mấy câu rồi thôi ạ.

Tập Lái
10/11/04
5
2
3
Mẹ bác có đem theo thiệp mời cưới ko? Trình thiệp cưới ra. Chỉ nên nói đi dự đám cưới rồi về liền khoảng 2-3 tuần thôi thì theo mình là kha thi nhất. Chúc mẹ bác lấy được visa. Có thể đóng tiền xin phỏng vấn lại liền được.

• Like
Reactions: Nam BK and Nga Bui
Tập Lái
14/9/15
40
509
83
Mẹ bác có đem theo thiệp mời cưới ko? Trình thiệp cưới ra. Chỉ nên nói đi dự đám cưới rồi về liền khoảng 2-3 tuần thôi thì theo mình là kha thi nhất. Chúc mẹ bác lấy được visa. Có thể đóng tiền xin phỏng vấn lại liền được.
Dạ có show thiệp cưới ra rồi ạ. Chắc em sẽ sửa lại đơn xin 3 tuần thôi.
Với lại hộ chiếu mẹ em mới làm, chưa có đi đâu hết. Sợ với lý do đó nên ko đc đi á. Chắc phải dẫn qua Cam với Sing trc quá :(

Hạng B2
19/12/15
261
289
63
26
Sai Gon
Đầu tiên tôi muốn nói là, tôi chưa am hiểu sâu sắc về việc cấp visa nhập cảnh vào Mỹ, cũng như nhiều quốc gia phát triển khác.
Thứ hai, bài viết này không nhằm đề cập đến các vấn đề chính trị.
Thứ ba, bài viết không mang tâm trạng hằn học.

Đây chỉ là những cảm xúc còn đọng lại của tôi, một người Việt Nam trẻ sau một buổi sáng cuối tuần phỏng vấn visa du lịch Mỹ thất bại.

Tôi ở tuổi 28, nữ, chưa lập gia đình. Ngoại hình không có gì xuất sắc, chỉ thỉnh thoảng ...trông trẻ đột xuất, nghĩa là tôi vẫn thường xuyên ...già đúng (hoặc có khi già hơn) độ tuổi của tôi.Tôi không biết trong buổi sáng 9/11 trông tôi có...trẻ hay đẹp đột xuất không nhưng kết luận của người phỏng vấn là: em còn trẻ, chưa lập gia đình, chưa ổn định, không cấp visa.

Công bằng mà nói, một phần lỗi từ phía tôi là hồ sơ xin cấp visa chưa được chuẩn bị chu đáo. Tôi đi du lịch tự chi trả nhưng cùng đoàn công ty, do quyết định làm hồ sơ muộn nên trong danh sách đoàn mà đơn vị lữ hành gửi qua Lãnh sự quán trước đó chưa có tên tôi, và sau khi tôi đề nghị được bổ sung danh sách mới, người phỏng vấn mới đưa ra lý do chưa ổn định như trên. Và tôi nghĩ đó là lý do chính vì cùng buổi sáng với tôi, anh đồng nghiệp (cấp trên của tôi) đã có buổi phỏng vấn thành công.

Bàn về vấn đề không ổn định.
Tôi xuất thân trong gia đình bình thường, tốt nghiệp đại học đầu năm 2007, sắp bảo vệ luận án thạc sỹ. Không bao lâu sau khi tốt nghiệp đại học tôi được tuyển dụng làm việc trong một doanh nghiệp nhà nước nhưng khá năng động, với thâm niên vài năm ít ỏi, cấp bậc lương của tôi đã thuộc vào loại khá ở đây, tổng thu nhập hàng năm chỉ từ lương có thể đã là mơ ước của nhiều người trẻ khác, đặc biệt là những người trẻ đi lên bằng tự bản thân không có bàn đạp gia đình.

Đối với tài sản đảm bảo, các giấy tờ của tôi không thể hiện được đầy đủ, nhưng những gì mang theo hồ sơ phỏng vấn vượt xa yêu cầu tối thiểu của Lãnh sự quán.
Đối với ràng buộc gia đình, chưa lấy chồng, sinh con, nhưng tôi đang lo cho mẹ già đã 70 tuổi, tôi là một thành viên tích cực và tôi vô cùng yêu gia đình lớn của mình với mẹ, các anh chị, các cháu.

Và điều quan trọng nhất là, tôi hài lòng với công việc, yêu cuộc sống hiện tại với lòng tự tôn rất cao. Tôi chưa bao giờ từng nghĩ đến việc sẽ đánh đổi vị trí xã hội tôi đang xây dựng, một cuộc sống đầy đủ về cả tình cảm lẫn vật chất để đổi lấy vị trí thấp hơn và sự cô đơn nơi xứ người. Sự thật là cuộc sống đã từng đưa đến cơ hội về sự thay đổi như thế, nhưng tôi từ chối.

Bàn về sở thích cá nhân và điều kiện thực hiện.
Tôi nghĩ nhiều người trong các bạn, các anh chị, cũng giống như tôi, rất thích được đi du lịch, mở mang tầm mắt với những vùng đất mới, tôi đã rất ngưỡng mộ đất nước Mỹ bởi thành tựu khoa học kỹ thuật của họ. Nói riêng một chút, tôi khá mơ mộng trong lĩnh vực này, lúc còn bé tôi thậm chí còn ước gì mình trở thành một phi hành gia nữa.
Ở Việt Nam tôi đã đi nhiều nơi, nước ngoài thì chưa có gì đáng nói, chỉ vài quốc gia lân cận bởi vì trước đây tôi chưa có nhiều điều kiện lắm.

Trong một lần rong chơi của mình, tôi gặp một người phụ nữ Pháp, chị này tự do thoải mái đi khắp các đất nước mà chị ấy thích, tôi nghe kể về nhiều câu chuyện của chị, nhờ một người bạn đi cùng phiên dịch, tôi thật sự ngưỡng mộ. Tôi cũng đã gặp nhiều bạn trẻ tây ba lô, trong hầu hết các chuyến đi tại Việt Nam và các chuyến đi ra ngoài còn ít ỏi của tôi nữa. Họ luôn được chào đón và giúp đỡ tại nơi họ đến, chỉ bởi vì họ đến từ một quốc gia phát triển hơn thôi sao?

Về phía tôi, có người nói, bị từ chối cấp Visa Mỹ một lần sẽ rất khó cho các lần sau. Có lẽ tôi sẽ quay lại nộp đơn, với chứng minh tài sản kết xù hơn chẳng hạn, và tuổi đời già nua hơn, hoặc với tình trạng là một phụ nữ có chồng, có con (nhỏ)...kèm một danh sách các quốc gia đã đến thăm từ thấp đến cao. Nếu tôi thiếu một trong những điều đó, tôi sẽ không bao giờ được đến thăm Mỹ? Và giả sử tôi là cô gái xấu xí đến mức không ma nào thèm cưới thì tôi sẽ luôn không ổn định chăng? Tại sao phải để tuổi trẻ của tôi, của bạn trôi qua? Chỉ vì tôi và bạn được sinh ra trên đất nước còn nghèo?

Ông Obama lại vừa thắng cử, ở đất nước anh cả của thế giới, nhiều người yêu thích chính trị sẽ rất am hiểu hơn tôi việc một người da màu làm Tổng thống Mỹ đại diện cho điều gì. Tuy nhiên, đáng tiếc cho người như tôi, như bạn, những giá trị tương đối tồn tại khắp nơi trong cuộc sống này đòi hỏi bản thân phải liên tục đấu tranh, thích nghi, cho đến khi tuổi già mệt mỏi đến gõ cửa.
Đọc bài viết của bạn tôi cảm nhận được 2 vấn đề : 1) tính chủ quan của bạn , tự cho mình đạt được những điều kiện dể người phỏng vấn đồng ý cấp visa cho bạn, 2 ) mặc cảm tự tôn với khả năng kinh tế của bạn và tự ty với thân phận của công dân một nước mà không được coi trọng 3) thiếu chuẩn bị . Hy vọng bạn sẽ có cơ hội lần thứ hai. Chúc may mắn

• Like
Reactions: Xech and Nam BK
Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
Nếu bạn chứng minh và làm cho nv lãnh sự quán Mỹ tin là bạn không có ý định ở lại Mỹ thì bạn sẽ được cấp visa (tất nhiên la bạn không là thành phần có thể làm ảnh hưởng đến trật tự, an ninh của người ta nữa).

Phỏng vấn đi Mỹ rất đơn giản, rất dễ và cũng rất khó. Đơn giản là vì họ ko đòi hỏi bạn phải có, phải nộp bất kỳ giấy tờ gì, Khó là làm sao thuyết phục được người ta tin mình.

Các nhân viên phỏng vấn ở lãnh sự quán họ được đào tạo như một nhân viên an ninh điều tra. Mọi cử chỉ, thái đô, ánh mắt, giọng nói của mình đều được họ dò xét để đoán ra mức độ trung thực của người được phỏng vấn.

Nguyên tắc cơ bản nhất để thành công trong việc pv visa đi Mỹ là tính trung thực. Đừng nói không đúng sự thật. Dù diều đó có thể ko nghiêm trọng nhưng người ta sẽ nhận ra bạn đang thiếu trung thực.

Em dắt cả gia đình gồm vợ ( nội trợ), 2 con ( đứa lớp 7, đứa lớp 11) đi pv visa Mỹ dịp hè vừa qua và đươc cấp visa một cách trơn tru.

• Like
Reactions: HoangN and Nam BK