Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
Mua cổ phiếu là mua niềm tin về việc phát triển trong tương lai của doanh nghiệp, nói như anh Joihnnie là mua niềm tin về việc tăng giá trị doanh nghiệp, nói kiểu nông dân là giá cổ phiếu sẽ tăng trong tương lai. Anh nào hỏi là "doanh nghiệp có lãi nhưng doanh thu đi ngang, lợi nhuận đi ngang, không chia cổ tức thì giữ làm gì". Hỏi vậy chuẩn rồi, doanh nghiệp không có tăng trưởng tức không phát triển, không phát triển tức đang đi lùi chứ không có khái niệm đứng yên, vậy giữ cổ phiếu doanh nghiệp này để làm gì thì tuỳ vào niềm tin của cổ đông về tương lai của doanh nghiệp. Việc chia cổ tức nếu có thì cũng là thu hồi lại 1 phần vốn đã bỏ ra thôi, việc này không thể so sánh với việc bỏ ngân hàng lấy lãi.

• Like
Reactions: Johnnie371
Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
Mấy anh nói đầu tư để hưởng cổ tức là nói chơi để AQ vì lỡ bị kẹp thôi :D Ngoài ra thì việc mua bán cổ phiếu hằng ngày ăn chênh lệch mà cũng nói là đầu tư nên mới có kiểu suy nghĩ lệch lạc

• Like
Reactions: Johnnie371
Hạng C
5/2/07
674
2.035
93
Sài Gòn
trước tiên phải xem BCTC có kiểm toán (big 4) -> xem cũng chỉ để tham khảo
bước 2 tự định giá lại BCTC -> cái này khó, mất thời gian và cần nhiều kiến thức
ở cái thị trường vịt lộn này thì mấy cái tích phân kỹ thuật hay giá trị đều vứt ,nên có định giá đc cũng ko thể áp dụng.

trứng vịt thì phải ăn với muối tiêu
Thị trường nào thì mấy cái ptkthuât hay cơ bản đều như nhau và cũng đều vứt hết vì bản chất là số đông không đoán đúng thị giá biến động kk

Hạng C
5/2/07
674
2.035
93
Sài Gòn
có nhiều loại thị trường, an toàn , ko an toàn , và TT mang tính đầu cơ
Đây đang bàn về stock thì đâu chả thế. Khác gì nhau ơ mọi nơi mọi lúc nhỉ .Ngoài ra chuyện đt ngắn hay tưởng tượng là dài hạn đều chả có qui tắc gì xác định được chỉ là do cá nhân hay quỹ tự xác định cho bản thân mình thôi mà kk

Hạng C
5/2/07
674
2.035
93
Sài Gòn
đâu chả thế ? ko khác gì? bác ko có kiến thức thì nên chơi T+ hoặc an theo tin, hoặc đi làm môi giới ăn hoa hồng nhé
Mình nghĩ trò này cái gọi là kiến thức khá mơ hồ và hình như đa số đều tưởng tượng đó là kiến thức vì có ai biết nó chính xác là gì , môi giới hay nhà đầu tư cũng như nhau trên một mặt bằng chung , chả khác gì cả hehe. Bác có thể lí giải việc không có kiến thức gì đó thì nên chơi T+ ,mà cụ thể T+ nó là thế nào?

Hạng B1
15/12/15
64
32
18
32
Mình nghĩ trò này cái gọi là kiến thức khá mơ hồ và hình như đa số đều tưởng tượng đó là kiến thức vì có ai biết nó chính xác là gì , môi giới hay nhà đầu tư cũng như nhau trên một mặt bằng chung , chả khác gì cả hehe. Bác có thể lí giải việc không có kiến thức gì đó thì nên chơi T+ ,mà cụ thể T+ nó là thế nào?
mời bác qua chơi các loại tiền ảo nhé, môi giới và ndt mà như nhau thì nghe nói là biết bác là môi giới ,mà có ăn học đàng hoàng sao lại đi làm môi giới ,bác muốn biết kiến thức là gì thì đóng tiền đi học, ko học hành gì thì đi làm môi giới

Hạng C
5/2/07
674
2.035
93
Sài Gòn
mời bác qua chơi các loại tiền ảo nhé, môi giới và ndt mà như nhau thì nghe nói là biết bác là môi giới ,mà có ăn học đàng hoàng sao lại đi làm môi giới ,bác muốn biết kiến thức là gì thì đóng tiền đi học, ko học hành gì thì đi làm môi giới
Hehe mình cũng gần 15 năm trading các loại thị trường mà chưa rõ môi giới và nhà đầu tư có gì khác về mặt kiến thức .Mình tự trade cá nhân thôi tự kiếm ăn nên chắc bác không xếp vào môi giới nhỉ. Còn học thì có kiến thức gì có thể thắng trong trò này bác có biết chưa? hay chỉ là nạn nhân của một ngành kinh doanh khác đó là giáo dục kk

Hạng B1
15/12/15
64
32
18
32
môi giới và ndt có gì khác về mặt kiến thức ? bác hỏi 1 câu đúng NGU luôn, hết thuốc

Hạng C
5/2/07
674
2.035
93
Sài Gòn
môi giới và ndt có gì khác về mặt kiến thức ? bác hỏi 1 câu đúng NGU luôn, hết thuốc
Kk bác có thể cho mọi người ở đây biết cái khác về mặt kiến thức đó là gì không .Cứ bình tĩnh nói thẳng vào cái chính đi đã.

• Like
Reactions: lax002
Hạng B1
15/12/15
64
32
18
32
Kk bác có thể cho mọi người ở đây biết cái khác về mặt kiến thức đó là gì không .Cứ bình tĩnh nói thẳng vào cái chính đi đã.
mình hết thuốc với bác rồi ,kiến thức mà đánh đồng ,ndt và môi giới bác cũng đánh đồng ,sale bây h mất dại thặc ,ko dạy đc