Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Bác có đeo kính khi lái xe không, nếu có thì coi lại cái kính.
Nếu không đeo kính coi lại cái ghế ngồi, có thể ghế thấp quá.
Kinh nghiệm đau thương của mình!!!
em bị cận nhẹ thôi nên ít khi đeo lắm. Ghế thì e chỉnh sao cho ngồi thoải mái nhất và tầm quan sát tốt nhất thì e chỉnh thôi chứ không theo nguyên lý hay khoa học nào cả. Có đứa bạn nó nói mua cái gối mát-xa nguồn USB cấm vào lỗ sạc vừa chạy vừa xài đở lắm mà e chưa thử

Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
em thường xuyên gặp trường hợp mỏi vai gáy cổ. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ em với. E cũng dùng gói kê cổ rồi mà chỉ thấy bớt tí à :(
Phải tập xoay cổ mỗi ngày vào buổi sáng trc khi đi làm nếu Cụ là tài xế . Bị mỏi cổ theo hướng chồm về phía trước mà còn kê gối ....!!! Thì ê phải biết. Cận thị cũng gây 1 phần nhức đầu nếu khg đủ độ.

• Like
Reactions: De Red
Hạng B1
7/2/15
71
60
18
59
em bị cận nhẹ thôi nên ít khi đeo lắm. Ghế thì e chỉnh sao cho ngồi thoải mái nhất và tầm quan sát tốt nhất thì e chỉnh thôi chứ không theo nguyên lý hay khoa học nào cả. Có đứa bạn nó nói mua cái gối mát-xa nguồn USB cấm vào lỗ sạc vừa chạy vừa xài đở lắm mà e chưa thử
Nếu bác không cần đeo kính thì vấn đề ở cái ghế. Bác có thường đọc sách (ở thư viện )không, nếu có bác thử xem bác có thể ngồi đọc lâu ở một tư thế nào. Tại sao lại có "ở thư viện" vào đây, vì đọc ở thư viện phải ngồi ngay ngắn! Sau đó bác mô phỏng tư thế đó khi lái xe là tốt nhất.
Do khi đọc sách tôi thường hay để đầu nhìn xuống so với phương ngang chừng 25 độ mà khi lái xe(sedan) tôi lại thường nhìn lên chừng 10 độ so với phương ngang nên sai lệch ở đây lên tới 35 độ, khá lớn nên hay mỏi cổ đau gáy, sau khi chỉnh lại tôi có thể lái liên tục 8 tiếng không sao. Vài kinh nghiệm bản thân chia sẻ với bác!
P/S Bữa nào bác thử chuyển từ sedan lên SUV bác sẽ thấy đỡ đau hơn chút!

• Like
Reactions: nguyenson_58