Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tay lái khi nặng , khi nhẹ?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Re:Tay lái khi nặng , khi nhẹ?

Nếu xe bác nai sử dụng "thước lái" thì nhiều khả năng là lưng thước đã mòn không đều gây ra hiện tượng trên. Thay mới thước lái hay phục hồi lại thân thước cũ đều được, tùy theo điều kiện của bác.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.865
113

Cám ơn bác sĩ. Xe em sử dụng thước lái ạ.
Nếu có mới thì em thay. Còn không có thì phải phục hồi theo ý kiến của bác sĩ.
Em phục tài khám của bác sĩ: cái lưng của thước lái mà bác sĩ cũng chẩn đoán được (dù nói thiệt bụng em là toa của bác sĩ chưa biết là đúng bệnh hay còn nguyên nhân nào khác).
Em chỉ còn thắc mắc cuối nữa thôi:

Em đã nhìn hình của bác sĩ trên 4R này rồi. Thấy trẻ măng, nhưng sao kinh nghiệm của bác sĩ nhiều thế! Thậm chí em đã từng tiếp xúc nhiều bác làm ga ra có tuổi vọc xe ô tô đủ loại cỡ 30 - 40 chục năm rồi, nhưng hiếm khi đưa những chẩn đoán (ở những tình huống khác) thật tinh tế như vậy.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.865
113

@Mr.Thudan: Em hiểu chữ "nai" trong ngoặc kép của bác.
Đúng là em NAI thiệt chứ không phải nai giả đâu!.
Tức mình là em không kiếm ra cái avatar có hình con nai để bác xem và tin em thôi.

Thiệt là khi bác Đè chẩn đoán và đưa ra 1 số trường hợp có thể xảy ra với hệ thống và cơ cấu lái kiểu đó thì em bắt đầu run và toát mồ hôi hột.
Thế là phải kiếm sách KT để xem xe mình có ở trong trường hợp mà bác Đè nêu hay không. Bởi nếu đúng vậy thì sẽ không dám cầm vô lăng nữa cho đến khi khắc phục xong.
Em cũng xin phơi ... bụng em ra 1 chút : nghề chính của em là kế toán ạ (nhưng khoái và đam mê kỹ thuật vô cùng).

Tập Lái
29/6/09
4
0
0

cho em hỏi các bác sĩ ô tô:xe em hoi cũ,đi bình thường không sao,nhưng lên tốc độ 70-80km/h là nó run bần bật,đành phải chạy 60km/h trở xuống.Ra gara,nó báo phải làm lại gầm xe gì đó,khoảng hơn chục chai,em đành xáxh xe về...Bệnh nó có phải như thế không?nếu đúng BS tư vấn thêm có gara nào chuyên về làm gầm xe mà giá mềm mềm....Thanks!
à,quên....Em ở Sg,vợ 2 là Nissan đời 84!

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Xe run bắn lên ở đúng một tốc độ nào đó thường là hậu quả của hai căn bệnh : Đấy là bệnh bánh bị đảo do phù nề lốp hay rơ lỏng bạc đạn nặng nề , tuy nhiên nó chỉ rầm rộ ở một tần số nhất định mà ta hay gọi là cộng hưởng . Trường hợp thứ hai cần đặt nghi vấn là đầu trục cardan quá mòn , ở một tốc độ nào đó , đầutrục hay tòan bộ truc bắt đầu ngóay , y hệt như một con Bông vụ ( Con Quay gỗ )sắp hết đà mà con nít hay chơi , điều này gây chấn động dữ dội mà ta cảm thấy rõ ràng , đặc biệt là khi nhấn thêm chút Ga .
Bác thử điều tra theo hai nguyên nhân đó , hãy bắt đầu bằng việc kiểm tra sự hòan chỉnh của bánh xe .

Tập Lái
30/4/18
7
6
3
45
E có con xe lái nhẹ như không. vào xưởng xe vẫn không điều trị được bệnh lái nhẹ. Lái nhẹ đến mức không tưởng.