Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere
RE: Tây Tạng - Kathmandu ngày 24/8 sắp tới

em đây rồi :D

ngày hôm nay chúng em tham quan Lhasa,

buổi sáng : tu viện Drepung (do các đệ tử của Tông Khách Ba nhà cải cách tôn giáo lớn nhất trong lịch sử Tibet xây dựng) đúng như @ChanTai22703 kể nó to bằng cả ngôi làng, lúc cao điểm có đến 10,000 tăng sỹ tu tập. Sáng nay chúng em đến thì có khỏang hơn 600 tăng sỹ tại chỗ và 300 tăng sỹ từ miền tây Tibet được cử đến học tập

không như nhóm đi bên TTVNOL kể, chúng em không thấy quá đông du khách nên việc tham quan khá thoải mái. Chắc họ lên tuần trước đúng vào dịp lễ hội mùa Thu lớn nhất Tibet nên mới khổ sở thế ...:D

buổi trưa, vào nhà hàng ăn Spagetti cho chắc, xin thông báo đã lôi kéo được 2 thành viên
nhưng đến tối nay lại tèo rồi vì "sức khỏe không cho phép" [8D]

chiều tham quan điện Potala (leo lên đến nơi thở như ...bò Yak :D) và đền Jokhang. Nhận xét là Potala rất hòanh tráng về mặt của cải, di sản, lịch sử ......nhưng nay tuyệt nhiên thấy không có một tu sỹ người Tạng sống ở đó và người Tạng đi hành lễ cũng chỉ trước cửa hay vòng quanh Potala phía ngoài mà thôi, dường như các lễ nghi tôn giáo đã chuyển sang các tu viện khác. Potala nay có thể xem như cái tủ kính bày chiến lợi phẩm của người Hán trong công cuộc thôn tính Tibet (nghĩ càng thấy công ơn các bậc anh hùng tiền nhân VN thật là lớn các bác ạ)

trước cửa Potala có một quảng trường lớn (giống như Ba Đình), tại nơi này người Hán đã dựng lên một cái kỳ đài ngạo nghễ và một đài tưởng niệm hòanh tráng để kỷ niệm "công cuộc giải phóng Tibet" :(, hai công trình này giống như trông giống như là "yểm long mạch" của Potala và cả xứ Tibet vậy ...:(

đền Jokhang, nằm giữa khu buôn bán sầm uất Barkhor có bức tượng "Jowo Đức Hạnh Cao Quý" tức Phật Thích Ca Mâu Ni khi mới 12 tuổi, bức tượng này do Văn Thành Công Chúa nhà Đường đem sang nhà chồng tại Tibet mở đường cho Phật Giáo du nhập tại đây

ngày mai, chúng em sẽ đi hồ Namtso cả ngày (~500KM đi/về) và sẽ có những đoạn vượt đèo cao trên 5,400M (Lhasa đây "chỉ" ~3,500M) để kiểm tra sức chịu đựng trước khi rời Lhasa ngày 30/Aug hướng đến Everest và biên giới Nepal

thế nhé các bác ...

Hạng D
12/10/04
3.223
478
98

Chúc bác xe gỉ thượng lộ bình an

P.S: nếu có hình thì post lên cho e xem đỡ thèm nhé bác :D

Hạng B2
20/1/07
176
0
16
50
HCM

Dòm thấy bác em mừng qué! Tối hôm thứ 6 do em bận đột xuất nên o ghé được vì về hơi bị muộn, sáng hôm sau định bụng gọi cho bác sớm để chúc dưng cơ mà mở mắt ra đã 10AM Dồi. Gọi cho bác thấy DT tò te tí vậy là bác lúc í chắc đang ở BK hay đâu đó trên Vinh Thái Lan cũng nên. :D Thấy áy náy quá chỉ sợ bác giận lại o mua quà cho thì chít! :).

Khổ bác ghê, chỉ biết tưởng thuật bằng mồm, cấm có bao giờ biết tới cái máy ảnh là cái giề! :mad:

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

@mxminh : EM bảo lấy máy chụp hình ghẻ của em mang theo để có cái hình cho mọi người mà bác ý không chịu đấy

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Trích đoạn: mxminh

Khổ bác ghê, chỉ biết tưởng thuật bằng mồm, cấm có bao giờ biết tới cái máy ảnh là cái giề! :mad:

Có mượn máy hình kèm theo hướng dẫn sử dụng rồi mà ko biết có biết chụp không, mà có chụp được rồi chắc cũng ứ biết post hình đâu:D

Hạng B1
31/7/06
64
0
0

Ơ hay sao không thấy CARAVAN đâu????? Hay lại đi tắm khô tắm ướt hết cả hơi rùi không còn sức ngồi gõ được nữa nhể????? CARAVAN đâu ra trình diện đê!!!!!!!!????????

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com

Nghe tường thuật hoành tráng mà chưa có ảnh đính kèm chú giải, thì bọn em dù có giàu trí tưởng tượng sẽ cũng như là Vịt nghe Sấm thui !...:D:) !! làm tạm tí ảnh minh họa đi 2 bác. [8D]

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

Được đọc tường thuật hàng ngày thế này là em đã thấy tê rồi:D, hy vọng bác Đức sẽ lại tiếp tục dành thời gian tường thuật tiếp nữa nhá!:D

Tập Lái
20/7/06
26
0
0

Bác không nói trước em chỉ cho chỗ ăn ngon, em được cái đi đâu cũng tìm cái ngon mà ăn!. Bác đến nhà hàng Snowland nhé, ở đó có món Yak sizzler và mấy món beefsteak ngon, riêng món súp cà chua thì trên cả tuyệt vời, ngon hơn cả súp cà chua ở Pomodoro trên đường Hai Bà Trưng. Snowland là nhà hàng trực thuộc nhà trọ Snowland luôn, nằm trên đường vào Barkhor phía đường Beijing. Từ Beijing quẹo vô, bác đi vào gần đến Barkor thì nó nằm bên tay trái, dễ nhận ra, nếu không thì hỏi, chắc chắn nhiều người biết.

Nếu bác thích café ấm cúng thì đến Gaya (hay la Yaga, đại lọai là 4 ký tự đó xếp lại :mad:), chỗ này rất nhỏ nhắn dễ thương. Hình như nó có bơm oxy cho thở hay sao í mà em vô uống café thấy rất dễ chịu. Cũng nằm trên đường vào Barkor luôn, vừa quẹo vô đi khỏan 5 hoặc 10 (không nhớ rõ lém) căn là nó nằm bên tay phải.

Đến Gyanste, bác ghé đến 1 cái quán ăn đối diện khách sạn Wutse, thật ra thì đối diện Wutse có rất nhiều quán nhưng bác vô quán Zhuang Yuan, có món gà xào chua ngọt ngon lém, nổi tiếng khắp giới balô Tibet đó. Ông chủ quán cũng dễ thương lém, nhớ nói cho ổng biết là người Việt Nam nhé, và bảo ổng cho xem mấy cuốn sổ góp ý, có bút tích của em trong đó :D.

Ở Shitgatse em có ăn ở 1 quán có món Mapotofu ngon lém nhưng không biết diễn tả thế nào cho bác.

Đến Zhangmu thì có 1 nhà hàng không nhớ tên, vì ở đây chỉ có 1 con đường duy nhất nên bác chỉ việc đi gần đến cuối đường, chắc là gần hải quan thì phía bên tay trái có 1 nhà hàng be bé, rất ấm cúng và khá ngon.

Em cho bác hết thông tin luôn rồi đó vì trước đây khi ra khỏi Lhasa thì em không còn vào internet được nữa, không biết bác đi theo tour hẳn hoi thì tình hình có khá hơn không.

Các quán ăn và nhà hàng em nói trên thì để ăn cho ấm cúng và nhẹ nhàng và ngon, chứ bác muốn tìm mấy quán nhậu quắc cần câu thì em chịu [&:]

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

tớ đây ...:D

ngày hôm qua đi hồ Namtso cả ngày, kết quả : 1 chiến sỹ ói trên đường, 1 chiến sỹ khi về Lhasa vào bệnh viện (làm em uống bia mất cả ngon :mad:)

sáng nay sẽ rời Lhasa đi hồ Yamdrok và Shigatse ...

@ChanTai : đã vào ăn Snowland 3 lần, còn cái quán kia là Naga nhé ...:D

thế nhé, em rời Lhasa đây ...