Hạng B1
21/1/18
54
68
18
Chào mọi người. Xe mình Elantra 2018 1.6AT, điều hòa chạy tốt, lạnh sâu, ổn định, không hề chập chờn. Tuy nhiên, vài tháng qua nó mắc một cái bệnh rất hack não là cứ đi mưa to, rửa xe hoặc lội nước về đậu trong nhà, hôm sau nổ máy thì chỉ có gió, động cơ rất nhẹ kiểu block ko chạy, phải bật tắt AC nhiều lần sau 15 phút mới có hơi lạnh và lại hoạt động tốt. Chu kỳ đó sẽ cứ lặp lại vào hôm sau nếu lại gặp một cơn mưa to hoặc đường ngập nước vào hôm trước.

Sau khi đánh xe vào hãng thì hãng phán bị VAN ĐUÔI LỐC, họ khẳng định chắc chắn 100% vì dùng máy móc đo gì đó. Tuy nhiên mình vẫn có chút nghi vấn vì nếu van hư thì hệ thống phải chập chờn, lúc lạnh lúc không hoặc mất lạnh ngay cả khi trời nắng nóng. Chứ tại sao chỉ có đi mưa to hoặc lội nước về mới bị. Còn những tuần khô ráo, những tháng nắng nóng hoặc mưa nhẹ thì ko? Và quan trọng là khi di chuyển thì lạnh tốt và không bao giờ chập chờn.

Mình đã ra một gara cũng khá lớn ở ngoài thì họ phán có thể do con cảm biến nhiệt độ ngay đầu xe dính nước nên báo sai làm ECU tự ngắt block, nghe cũng rất có lý vì nó là cái hứng nước đầu tiên nếu trời mưa, nhưng nếu nó hư thì sao nhiệt độ ngoài trời vẫn hiển thị trên đồng hồ?
Anh em nào hiểu sâu về điện lạnh phân tích giúp mình với ạ. :D

Thắc mắc về van đuôi lốc điều hòa xe Elantra 2018 1.6AT

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: CuBiMi
Hạng D
2/10/14
1.200
1.426
113
Dàn lạnh hay bị lỗi van cảm biến lạnh. Bác mở capo lên xem là ống có tuyết hay không. nếu có là nó đó. Bác nên tìm garage uy tín check, or vào hãng tầm 3-4tr

Hạng B2
19/5/21
158
1.646
93
Chắc bác phải đưa garage dò bệnh thôi. Nhưng theo mô tả thì mìnj nghĩ khả năng cao nằm ở cảm biến hoặc mạch điện, ẩm ướt nên mát

Hạng D
15/5/13
1.553
8.983
113
37
tuôn dây curoa, trượt dây kéo lốc, nên căng dây và kiểm tra thay thế

• Haha
Reactions: pvht
Hạng B1
21/1/18
54
68
18
Chắc bác phải đưa garage dò bệnh thôi. Nhưng theo mô tả thì mìnj nghĩ khả năng cao nằm ở cảm biến hoặc mạch điện, ẩm ướt nên mát
Dàn lạnh hay bị lỗi van cảm biến lạnh. Bác mở capo lên xem là ống có tuyết hay không. nếu có là nó đó. Bác nên tìm garage uy tín check, or vào hãng tầm 3-4tr
Thanks mấy hữu! Hãng chắc cú 100% do van, e thì lại thắc mắc van hư thì thường phải hư luôn ngày nắng, chập chờn lúc có lúc mất chứ sao cứ lội nước hay mưa to mới bị mà bị chỉ 15p đầu. Nên đang cân nhắc, thay quả van gas công các thứ hết 4 củ mà ko trúng lỗi mà biết đâu nguyên nhân sâu xa lại nằm ở cái jack hay con cảm biến vài trăm ngàn thì đúng là ngu người luôn :D

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Thanks mấy hữu! Hãng chắc cú 100% do van, e thì lại thắc mắc van hư thì thường phải hư luôn ngày nắng, chập chờn lúc có lúc mất chứ sao cứ lội nước hay mưa to mới bị mà bị chỉ 15p đầu. Nên đang cân nhắc, thay quả van gas công các thứ hết 4 củ mà ko trúng lỗi mà biết đâu nguyên nhân sâu xa lại nằm ở cái jack hay con cảm biến vài trăm ngàn thì đúng là ngu người luôn :D
Xe bác có chế độ tự động không? Nếu có thì tắt chế độ tự động xem còn bị không! Bàn thân valve đuôi nó chỉ là công cụ cho thằng khác khiển, nên trường hợp này bảo nó hư cũng hơi vô lý!

• Like
Reactions: Sonnguyenfilm
Hạng B1
21/1/18
54
68
18
Xe bác có chế độ tự động không? Nếu có thì tắt chế độ tự động xem còn bị không! Bàn thân valve đuôi nó chỉ là công cụ cho thằng khác khiển, nên trường hợp này bảo nó hư cũng hơi vô lý!
Nó là auto 2 vùng bác. E cũng nghĩ như bác, nếu nó hư kiểu chập chờn bất kể thời tiết hoặc đang di chuyển nó bị thì có lý & sẵn sàng thay luôn. Chứ nó bị theo quy luật mà khi mưa to mới bị thì hơi khó hiểu.
Có thể cái van xài lâu nó đúng là ko còn ổn định & hãng test thấy vậy. Nhưng chưa chắc hiện tượng trên bị là 100% do cái van vì họ ko giải thích tại sao trời mưa mới bị còn khô ráo thì ko. Cũng chưa thấy tài liệu nào nói cái van sẽ bị ảnh hưởng bởi mưa. Giờ e lại nghĩ cái do cái nhà e có cái gì rồi vì hình như ở ngoài đường thì ko bị :eek: