1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Một chiếc xe đi khá khá là 20.000km/ năm nếu chênh nhau 1l/100km là 200 lít/năm x 20k vnd =4 triệu.
Lãi suất hiên nay là 20% năm như vậy trả tiền vay 4tr là 4tr/20%= 20 triệu.
Như thế, nếu ta chỉ cần mua một chiếc xe rẻ hơn 20 triệu là khoảng tiết kiệm tương đương 1 lít xăng.
Nếu mua xe rẻ hơn 8lit x20 triệu =160tr thì xem như chạy xe mà khỏi đổ xăng.

Hạng B2
31/1/07
301
8
18
truong195 nói:
@Tuy nhiên, để tính toán chính xác tiêu thụ nhiên liệu, sẽ cần thêm nhiều thông tin và ECU sẽ phải được lập trình kỹ lưỡng hơn nhiều. Do tính phức tạp của bài toán, trong khi ECU dành chủ yếu năng lực tính toán để điều khiển động cơ và không phải hãng nào cũng đầu tư cho tính năng tính toán tiêu hao nhiên liệu nên hệ lụy là đa phần cho kết quả không chính xác như người tiêu dùng hay nghĩ. Bản thân hãng cũng nêu rõ, đây chỉ là số ước lượng, tham khảo.

Như thế, cái đồng hồ của bạn bán có chính xác không? và hiên nay là bao nhiêu?

Đồng hồ hiện tiêu thụ nhiên liệu trên HUD hiện chỉ có chế độ realtime.
HUD đọc thông tin từ ECU về MAF, VSS, engine load để tính ra TIÊU THỤ NHIÊN LIỆU TỨC THÌ.

Cách tính này cũng như các tính toán khác theo xe cũng mang tính tham khảo vì nó không hoạt động theo kiểu cân đong đo đếm trực tiếp lượng xăng phun vào động cơ.

Độ chính xác thì ngay cả VSS là đồng hồ tốc độ nó đã có sai số 5-10% rồi, do đó sai số của đồng hồ tiêu thụ không thể tốt hơn sai số của đồng hồ km trên xe nhưng quan trọng nhất là nhìn vào nó người lái biết mức tiêu thụ nhiên liệu đang cao thấp thế nào để điều chỉnh chân ga, cách chạy sao cho tiết kiệm nhất.

Last edited by a moderator:
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Mình hỏi bác cái đồng hồ của bác loại "rẻ" nhất bao nhiêu, độ chính xác khoảng bao nhiêu % để mình xem và mua. loại "rẻ" nhất đấy nhé.

Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Câu chuyện bắt đầu từ đây!

Việc chả có gì to tác nhưng có 1 phát biểu sao đó làm nảy sinh cho em 1 vấn đề!

Thêm 1 khẳng định của người chạy 5.8l/100km, lúc này thì có chi tiết hơn:

Phần em tô đỏ. Tới đây em mới hỏi lại cho chắc ăn, vì em cũng chưa tin vào mắt mình.
[blockquote]
Đúng như em nói! Đây là cuộc test cho người nói chạy 5.8l/100km SG - Nha Trang giữa trưa.
[*] Nếu như người nào viện 1 lý do nào đó không tham gia thì coi như người đó thua cuộc và chỉ đưa ra lời xin lỗi trên diễn đàn là mình đã cho thông tin sai.
Nếu như đi test mà thua, thì sẽ chịu mọi phí tổn của chuyến đi, kể cả các trọng tài hoặc quan sát viên!
Để tránh tình trạng không khách quan. Em sẽ tái hiện như lúc Domy đã đi. Có nghĩa là : đi xe Fortuner G của chính bác Domy, xe chở 4 người ( như bác ấy nói), 1 số hành lý.
Cách đo sẽ có 2 phép đo song song.
1 đo bằng trực quan của đồng hồ
2 đo bằng lượng tiêu hao thực tế dầu trong bình ( đổ đầy dầu lúc xuất phát) chạy ra tới Nha Trang 420km, sau đó đổ đầy lại. Lấy số dầu chia cho 420km ta sẽ có lượng tiêu thụ số lít/100km.

Người thua cuộc sẽ phải chịu mọi chi phí cho chuyến đi và xin lỗi trên diễn đàn ngay tại thớt này!
Nếu những ai ủng hộ cuộc test này có thể tham gia tùy thích nhưng cũng nên bỏ tiền ra đi vì tránh chi phí quá cao cho những người thực hiện cuộc test này!

[/blockquote]
cho em tham gia nhé, ko cho em ngồi ké thì em đu con Camry theo, cũng ko vấn đề gì, ko tốnthêm đồng nào cho các bác đâu, có thêm người quan sát và làm chứng thôi ạ :D
rất mong các bác chấp thựng hehe

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
ông nào cần lấy đủ điểm zô CNL .... nên .... đào mộ ....
mấy anh chạy dô theo làm gì ???
mình đi nha trang 1 mình + 25 kg hành lý fortuner máy dầu đây ... cũng vào khoản 8 hay 9 lít/100 km... thì phải .... do thói quen đạp lút sàn khi muốn tăng tốc ...của 3.5

• Like
Reactions: ongdia009
Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
thực ra con số của xe bác +- thêm khoảng 0.5-1 lít nữa là ok đó bác. Hồi đó em chạy fortuner cũng ko tin vào cái đồng hồ.
nên thử thực nghiệm bằng cách đổ đầy bình, ngập tới họng luôn á để dễ bề so sánh.
Đổ lúc sáng sớm, xăng cộ còn teo tóp chưa bị nở. chạy đến cạn bình còn tầm 10-15km thì đổ đầy lại, lấy đồng hồ trip ra để tính.
đo khoảng 10 lần tính ra con số trung bình so với đồng hồ xe thì lệch khoảng 0.5 đến 1 lít thôi. ko nhìu lắm hehe

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Chắc nghe mấy ông nội isuzu highlander test được 5,5l nên phán thế. Chứ nếu đêm nhẹ nói khẽ, tốt lắm cũng 6.5 7 lit.
Nếu làm thực nghiệm thì với 1 số đk bắt buộc rồi kinh nghiệm thì mai ra được con số đó.
Trong khi ông kia nói mở máy lạnh, chở bao nhiêu đó quên rồi.
Đi khi trời trưa nữa chứ. Khó lắm

• Like
Reactions: ongdia009