Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
RE: Tham khảo máy ảnh KTS

Trích đoạn: DickLau

Em cũng mới đổi em NIkon chup phim 35 sang D40X.Chê hay khen là do các bác khó tính quá.
Chứ em là chụp con D40x thấy ngon lém.
các bác mua máy HTS mà ở thương xá Tax là thua đấy.
Em có chỗ mà ông anh là dân thợ chỉ,hơi khuất ,chủ bán chảnh,nhưng rất đảm bảo.
Dân thợ toàn vào đó.
Mà giá đảm bảo thấp nhất trên thị trường.
Em chỉ ghét chủ tiệm chảnh thôi.

Mấy cái này cũng y như lời giới thiệu của mấy "sếp" trên OS về khánh long đấy:D, em cũng chả biết đường nào mà lần

@hyoree : bác để cái body không giá bao nhiêu, tại em xem lại rồi, chỉ cần D80 + 18-70 thôi, chưa cần zoom len. Nếu bác không có ống 18-70 thì em mua riêng body thôi ạh, grip thì nhu cầu của em không cần. Ống 18-70 mới có khó kiếm không bác? Nếu mà D80 + 18-70 bác trả dưới 900 thì em sẽ ráng xin mua:). Vừa thi học kỳ xong, kết quả cũng tốt, hy vọng được top 5, nếu nằm trong top 5 là em có 90% cơ hội mua rồi:D

@all : em cần ý kiến các bác tí, em lòng vòng thấy mọi người nói là Canon có weather shield, nghĩa là chụp mưa, chịu lực tốt, này kia, các điều kiện khác nhau vẫn "cứ vô tư mà nhìn lên" làm em hơi khó xử. Còn nữa, nếu D40x và D80 chụp tối thì khoảng ISO bao nhiêu là có vấn đề?

Last edited by a moderator:
Hạng F
5/3/05
8.718
72.892
113
đây

weather shield :D là cái miếng nilon nó cho thêm, mưa thì chụp vào

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

D40x sử lý noise có thể tốt hơn D80 1 chút thôi, but chụp đêm thì nên có Flash ngoài thôi. Tóm lại bác cứ để ý mấy chuyện lặt vặt này thì khó mua máy được lắm. Giá bác nói em thì chắc em không để lại cho bác được rồi.:(

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

coi chừng nản quá, em nhảy xuống FZ 50 luôn bây giờ:D:D:D. Quả thật là khó chọn thật, để qua tuần, tranh thủ thời gian rảnh, em dạo 1 vòng xem thử 2 máy, lúc đó hỏi các bác sau. Cảm ơn các bác, đặc biệt là bác hyoree, tuanle,tudia,phuong ngoc,...

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Cá với bác là 95% các bức ảnh của bác sẽ được chụp ra ở trong những tình huống "bình thường" của cuộc sống.

Lúc đó bác sẽ thấy một chiếc DMC FZ-50 quả là một lựa chọn phù hợp về giá cả và sự tiện lợi ... Các bác DSLR paparazzi đang kĩu kịt các loại ống tele bên mình cũng sẽ chép miệng nhìn bác thèm thuồng :).

Về chất lượng thì cũng khó có thể nhận ra sự khác biệt giữa ảnh của FZ-50 và của các DSLR khác. À mà nếu tinh mắt thì cũng có thể nhận ra ảnh của FZ-50 với chất lượng nổi trội hơn một số máy DSLR khác :D.

Đây thí dụ là một ảnh chụp với FZ-50:

Tám chuyện vui với bác thế thôi, chứ không có ý định làm bác đau đầu thêm :)

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
91.508
113

Tôi cá là bác Golf06 đang sử dụng một chiếc dSLR nên mới phát biểu với một giọng điệu cay đắng đến vậy.
.

Quả thực là trong những điều kiện tiêu chuẩn, khung cảnh tiêu chuẩn thì những chiếc P&S đời mới do những tay máy nghiệp dư lại cho ra sản phẩm tốt hơn (xét về mặt rõ nét) những tay nghiệp dư dùng dSLR. Thế mới đau! :D

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Tôi cá là bác Golf06 đang sử dụng một chiếc dSLR nên mới phát biểu với một giọng điệu cay đắng đến vậy. .
Hehe, tui thì dùng tà lưa, mà cái nào thì cũng để trạng thái auto cả :)

Ai bảo ai cũng mua DSLR, để người kém đấu tranh tư tưởng mới phải ba phải mà ngả theo chớ :).

Mà hình như cũng giống xe hơi các bác ạ. Ghét tụi TB Đức lắm cơ mà vẫn cứ đành phải chọn xe nó mà đi :D.

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

mỗi người 1 sở thích thôi, DSLR có nhiều cái lợi và P&S cũng vậy thôi. Bác Gofl cho em hỏi nhé, hình trên là nguyên bản hay là có PS chút rồi. Em đoán là có PS chút rồi, nếu sai mong bác bỏ qua nhé:D

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

em nói thật là em bây giờ chỉ có 3 phương án thôi :
Nếu ba mẹ cho gần 1k em sẽ phân vân :
_ D40x với 18-70
_ 400D với 17-85 ( giống của 30D kit và 40D kit đó )
Còn nếu cho dưới 10tr thì FZ-50 mà quất, thêm bộ đồ nghề nhỏ nữa là xong:)

Công việc bây giờ là đợi có kết quả học kỳ 1 thôi:) nên phần nhờ tư vấn của em tạm ngưng, khi nào thắc mắc sẽ hỏi tiếp, mà thắc mắc là thắc mắc cái D40x và 400D đấy:D

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

bác MB_FAN thử ra ngoài hỏi mua body D80 đi, giá khỏang 750-770 thôi (nhớ nhé đúng giá này thôi). Rồi trên trang www.bonnevn.com có bán cái len 18-70 giá 245$ thôi đó, vậy là vừa đủ 1k. Khi mua nhớ đem laptop theo rồi chụp thử bỏ vào laptop chạy phần mềm là biết được chụp bao nhiêu tấm thôi.