Hạng D
11/11/10
1.399
92
48
Chào bác trieupham007 và các bác diễn đàn LA, chiếc LA của em nó có con IC ko biết là loại gì? hình dáng y chang IC zin, vị trí dây trên jac hơi khác so với bài của bác post, em chạy vẫn bình thường nhưng chỉ sợ 1 ngày nào đó chết IC bất chợt thì khổ. Các bác cho e hỏi làm sao để phân biệt IC zin và IC lô, nếu mua IC zin cũ bây giờ giá tầm bao nhiêu và ở đâu bán. Em cám ơn các bác rất nhiều.
THành lập Hội những người mê và chơi xe Motor Honda LA 250cc

XIn chào bác lambo, lâu quá em không có vào, nay tình cờ vào thấy bác hỏi nên trả lời luôn.
1- Zin hay lô : Theo hình bác post thì con IC đấy em chỉ biết không phải IC theo xe la già, vì IC theo xe sẽ có jack cắm màu nâu đỏ chứ không phải màu xanh lá. Còn chuyện IC bác đăng là zin hay lô thì em ... chịu. Chỉ có thể xác định nếu jack cắm dẹp bên phải mà có 3 chân thì chắc chắn không phải là IC lô, nhưng IC của xe nào thì em không rõ; còn nếu jack dẹp đó chỉ có 2 chân thì lại càng không thể xác định zin hay lô được, vì zin cũng có mà lô thì cũng nhiều, nhưng em đoán là IC zin vì với jack cắm màu xanh lá đó thì IC lô không làm vì nó nhìn .... không giống zin nên bán không được, keke.
2- Sống thọ hay không: nếu nó đang sống khoẻ mạnh thì bác cứ yên tâm xài tiếp cho tới khi nó hết tuổi thọ thì ... thay con IC khác. Zin hay lô cũng có tuổi thọ cả bác ơi, chỉ khác nhau ở chỗ zin thì chạy mượt, êm, tuổi thọ lâu hơn IC lô.
3- Thay thế: khi IC nó đã hết tuổi thọ thì bác cứ yên tâm mà thay con IC của Dream, City, Atila vào chạy thoải mái không vấn đề gì, ngoại trừ xe bác thay dàn dây điện của Night Hawk để xài IC đánh lửa bằng bình acquy thì bác phải kiếm IC đánh lửa bình (Night Hawk hoặc Atila đời mới). Còn chuyện thay IC Dream, Citi vào mà vẫn giữ được 2 nguồn đánh lửa của LA thì bác alô cho em để chỉ cho bác (hết sức đơn giản).

Tập Lái
29/5/08
21
5
3
40
XIn chào bác lambo, lâu quá em không có vào, nay tình cờ vào thấy bác hỏi nên trả lời luôn.
1- Zin hay lô : Theo hình bác post thì con IC đấy em chỉ biết không phải IC theo xe la già, vì IC theo xe sẽ có jack cắm màu nâu đỏ chứ không phải màu xanh lá. Còn chuyện IC bác đăng là zin hay lô thì em ... chịu. Chỉ có thể xác định nếu jack cắm dẹp bên phải mà có 3 chân thì chắc chắn không phải là IC lô, nhưng IC của xe nào thì em không rõ; còn nếu jack dẹp đó chỉ có 2 chân thì lại càng không thể xác định zin hay lô được, vì zin cũng có mà lô thì cũng nhiều, nhưng em đoán là IC zin vì với jack cắm màu xanh lá đó thì IC lô không làm vì nó nhìn .... không giống zin nên bán không được, keke.
2- Sống thọ hay không: nếu nó đang sống khoẻ mạnh thì bác cứ yên tâm xài tiếp cho tới khi nó hết tuổi thọ thì ... thay con IC khác. Zin hay lô cũng có tuổi thọ cả bác ơi, chỉ khác nhau ở chỗ zin thì chạy mượt, êm, tuổi thọ lâu hơn IC lô.
3- Thay thế: khi IC nó đã hết tuổi thọ thì bác cứ yên tâm mà thay con IC của Dream, City, Atila vào chạy thoải mái không vấn đề gì, ngoại trừ xe bác thay dàn dây điện của Night Hawk để xài IC đánh lửa bằng bình acquy thì bác phải kiếm IC đánh lửa bình (Night Hawk hoặc Atila đời mới). Còn chuyện thay IC Dream, Citi vào mà vẫn giữ được 2 nguồn đánh lửa của LA thì bác alô cho em để chỉ cho bác (hết sức đơn giản).

Nghe bác nói em cũng an tâm, thôi để IC vậy chạy luôn. Sau này có bác nào bán con IC zin theo xe ngon bổ rẻ thì em lấy cũng được, để xem chạy nó khác nhiều không:3dcuoi:
Em cám ơn bác rất nhiều!

Tập Lái
10/4/14
36
46
18
Dear Các Bác !

Em thấy chương trình đi chơi Long Hải vui quá nên cũng muốn tham gia , sẳng dịp gặp gở giao lưu ra mắt với Các Bác luôn , nhưng tiếc quá cuối tuần này em bận việc quan trọng nên không đi được , thôi đành hẹn lại vào dịp khác em xin tham gia nhé !

Cám ơn Các Bác nhiều , Em Chúc Các Bác Vui Vẻ nha !

Em Vũ

• Like
Reactions: gaco and smallkiwi
Hạng D
4/8/10
2.380
1.698
113
HCM City
@all:
-Cua,ghẹ,tôm,cá đuối để nướng và chế biến các món ăn đã được đặt hàng bởi .........người hay được râu già quan tâm như mọi năm.Dẩu gì người địa phương sẽ thuận lợi hơn mình bởi họ đi chợ sớm!Thật cảm ơn tấm thịnh tình.Nghỉ đến buổi tiệc thì lòng dạ em đã nôn nao rồi á!

Hạng D
20/4/08
1.854
1.104
113
@all:
-Cua,ghẹ,tôm,cá đuối để nướng và chế biến các món ăn đã được đặt hàng bởi .........người hay được râu già quan tâm như mọi năm.Dẩu gì người địa phương sẽ thuận lợi hơn mình bởi họ đi chợ sớm!Thật cảm ơn tấm thịnh tình.Nghỉ đến buổi tiệc thì lòng dạ em đã nôn nao rồi á!
Hôm nay có 1 hộ sốt ruột quá, nên đã đi tiền trạm trước luôn rồi, hahaha, máu quá, đáng khen đáng khen :3dcuoi:

Tập Lái
1/8/15
4
1
3
33
Các bác cho em hỏi xem em dạo này nó dở chứng là đề rất khó nổ..có hồi em đề 5,7 lần đến hết bình..lại phải đẩy hục mặt..:3dcuoi:
Mà lúc nổ rồi em cố ga tăng tốc nó cứ khựng máy lại..mặc dù em kéo kịch ga mà ko lên nổi 40..mãi sau khoảng 5 phút chạy thì bắt đầu xe mới vọt lên được.
Chạy bình thường 1 hồi thì lại bị tình trạng đề khó nổ. Bình xe e vừa thay mới tháng trước.
À mà lúc đề nó cũng hơi kêu réc réc 1 chút.
Em cũng mới chơi xe nên còn thiếu kinh nghiệm, các bác bắt hộ bệnh con em thử xem nó bị về Bình xăng con, cục đề, hay sạc..gì ạ?
Cảm ơn các bác..

Hạng D
4/8/10
2.380
1.698
113
HCM City
Các bác cho em hỏi xem em dạo này nó dở chứng là đề rất khó nổ..có hồi em đề 5,7 lần đến hết bình..lại phải đẩy hục mặt..:3dcuoi:
Mà lúc nổ rồi em cố ga tăng tốc nó cứ khựng máy lại..mặc dù em kéo kịch ga mà ko lên nổi 40..mãi sau khoảng 5 phút chạy thì bắt đầu xe mới vọt lên được.
Chạy bình thường 1 hồi thì lại bị tình trạng đề khó nổ. Bình xe e vừa thay mới tháng trước.
À mà lúc đề nó cũng hơi kêu réc réc 1 chút.
Em cũng mới chơi xe nên còn thiếu kinh nghiệm, các bác bắt hộ bệnh con em thử xem nó bị về Bình xăng con, cục đề, hay sạc..gì ạ?
Cảm ơn các bác..
@trackerLove:
.Theo kinh nghiệm của mình bạn nên k.tr thử:
a.Bugi.
b.Xem dây điện có chạm mát sườn trong quá trình bạn "độ" hay o.
c.Tháo cốp trái vệ sinh bao tử.
d.Xả toàn bộ xăng trong bình(vì có thể bạn đổ ở 1 cây xăng o tin tưởng).
e.Tháo vệ sinh bình xăng con.
>Hiện tượng đề có tiếng kêu rẹc rẹc thường xảy ra do: Bể ổ bi đề,than đề mòn hoặc có khi tệ nhất là sên đề quá nhão?
.Thường xe để lâu ngày,trước khi đề mình vặn tay ga vài lần cho bơm tăng tốc nạp xăng vào BXC,đề phát nổ ngay thôi Bác!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: TrackerLove
Tập Lái
1/8/15
4
1
3
33
@trackerLove:
.Theo kinh nghiệm của mình bạn nên k.tr thử:
a.Bugi.
b.Xem dây điện có chạm mát sườn trong quá trình bạn "độ" hay o.
c.Tháo cốp trái vệ sinh bao tử.
d.Xả toàn bộ xăng trong bình(vì có thể bạn đổ ở 1 cây xăng o tin tưởng).
e.Tháo vệ sinh bình xăng con.
>Hiện tượng đề có tiếng kêu rẹc rẹc thường xảy ra do: Bể ổ bi đề,than đề mòn hoặc có khi tệ nhất là sên đề quá nhão?
Cảm ơn bác Smallkiwi đã góp ý.
E cũng đã mầy mò một chút về 1 số cái khi xe bị vấn đề..
Như bugi mình tháo ra thấy đầu không đen,còn sạch sẽ. Po air thì mấy hôm trước mình cũng đã vệ sinh rồi..
Còn lại về điên với xăng thì mình không rõ lắm.
Nếu loại cái vụ điện ra, thì có lẽ là do bình xăng con .vì xăng mình đổ có 1 điểm gần nhà cho vài cái xe,thấy ko sao ca..
Chắc có lẽ mình nên thay bxc, vì bình này chủ cũ bảo độ bxc xe ga vào.
cho em hỏi thay loại bxc nào rẻ mà chất lượng (trừ nighthawt) và địa chỉ thay với..