Hạng D
8/4/12
2.382
7.532
113
Em thấy giữ cái tên Thủ Đức là đúng mà. Bên cạnh chuyện cái tên lịch sử, thì ngày xưa Thủ Đức nó vẫn là huyện, Thủ Thiêm chỉ là xã thuộc Thủ Đức thôi. Bán đảo Thủ Thiêm giờ ngoài mấy cái dự án triệu đô cho giới siêu giàu rửa tiền và hàng loạt vụ lùm xùm đất đai ra, thì căn cơ nó sao vững bằng khu vực quận Thủ Đức cũ được. Cơ bản, vùng trung tâm TĐ cũ nó đã là trung tâm huyện lỵ (hay quận lỵ) của TĐ từ lâu rồi. Tách huyện TĐ ra bao nhiêu năm nhưng những vùng còn lại cũng đâu có phát triển theo kịp khu đó. Hoặc ví dụ như sau này lỡ có "đại gia" nào đó hồi sinh được mấy cái dự án bên Thanh Đa, thì chẳng lẽ lúc đó phải đổi tên quận Bình Thạnh thành quận Thanh Đa ...
Có thể bác và một số bác nữa lỡ .. đầu tư vào TT rồi nên giờ thấy ấm ức. Nhưng bảo dùng cái tên Thủ Thiêm để chỉ cho cả vùng TĐ thì em thấy nó chưa đủ tầm. Nên cá nhân em nghĩ gọi Thủ Đức để chỉ cho cả vùng này là hợp lý. Hoặc nếu muốn cái gì đó mới mẻ, thời thượng thì gọi là Đông Sài Gòn (như Thượng Hải đặt tên cho Phố Đông). Và sau này thêm Bắc Sài Gòn, Nam Sài Gòn .. nữa. Nhưng chữ SG tới bây giờ nó vẫn còn khá nhạy cảm nên e là không nhiều người dám ra quyết định đâu ...
Hướng nào cũng có cái lý của nó cả anh ạ, đa phần lãnh đạo đều đặt theo tên của trung tâm hành chính. Mà mình bàn chơi thôi chứ việc này ko thuộc phạm vi của ae mình rồi :). Cũng như việc đặt tên các thành phố của các tỉnh vậy, có tỉnh thì lấy tên tỉnh làm tên thành phố luôn, có tỉnh thì tên thành phố khác tên tỉnh, mà nhìn chung em thấy các tỉnh có thành phố khác tên tỉnh đều rất phát triển (trừ các tp trực thuộc TW)

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng D
22/1/19
4.074
6.740
113
Hướng nào cũng có cái lý của nó cả anh ạ, đa phần lãnh đạo đều đặt theo tên của trung tâm hành chính. Mà mình bàn chơi thôi chứ việc này ko thuộc phạm vi của ae mình rồi :). Cũng như việc đặt tên các thành phố của các tỉnh vậy, có tỉnh thì lấy tên tỉnh làm tên thành phố luôn, có tỉnh thì tên thành phố khác tên tỉnh, mà nhìn chung em thấy các tỉnh có thành phố khác tên tỉnh đều rất phát triển (trừ các tp trực thuộc TW)
Vấn đề đó em nghĩ chủ yếu do lịch sủ của mỗi địa phương thôi bác. Cũng không theo quy chuẩn nào đâu. Bác nói đúng là thường mấy thành phố có tên khác tên tỉnh thì phát triển và nổi tiếng hơn.

• Like
Hạng D
8/4/12
2.382
7.532
113
Vấn đề đó em nghĩ chủ yếu do lịch sủ của mỗi địa phương thôi bác. Cũng không theo quy chuẩn nào đâu. Bác nói đúng là thường mấy thành phố có tên khác tên tỉnh thì phát triển và nổi tiếng hơn.
Vụ TP trực thuộc tỉnh thì đúng vậy luôn bác. Khúc miền trung có Nha Trang, Tuy Hòa, Quy Nhơn.. cực kỳ phát triển, đến TP quảng ngãi quê em thì cùi ko thể cùi hơn đc nữa :(

• Like
Hạng B2
25/10/18
133
1.918
93
41
Chắc mục tiêu sau cùng là để trong lòng Tp vừa có thành phố vừa có đô thị vừa có quận nhưng không có huyện

Hạng D
1/4/15
1.231
2.264
113
Chỉ là cái tên thôi mà, nhưng nhiều cụ vẫn cố bảo thủ, ví dụ to nhất là Sg tại sao đổi thành HCM? Nhiều đường ở SG cái tên gắng liền với địa danh với lịch sử tại sao lại đổi thành những cái tên nghe xấu hẳn đi ví dụ như Cây Trâm đổi thành Nguyễn Văn Khối, trong khi Sg còn nhiều đường số dài to lại ko được đặt tên (vd đường số 2 ở Trường Thọ...)
Hcm chỉ mang tính chất giấy tờ, chứ dân chỉ toàn kêu sg là 9, chứ ai nói đi hcm thì hiểu là đi đường bắc nam chứ ko phải sg.
tđ lấy tên đông sg để chuẩn bị cho 3 phương còn lại là đẹp, ý nghĩa về vị trí và lịch sử nhất, có gì phải lo ko lẽ cq cũ nó sống lại. Giờ lỡ lấy tên thủ đức rồi, có vẻ cái tên nó cũng xui nên tđ giờ chẳng thấy thông minh hơn mấy, 3 hướng còn lại cũng khó khăn lên tp hơn.

10/5/17
1.591
1.361
118
Anh có hỏi mấy anh Hờ Nờ lấy tiền đâu ra để xây chưa? Đi bóp giái người khác bắt người ta xây đường xây cầu cho mình mà 0 biết nhục
Chuẩn… kiểu cho con bò ăn 1 bó cỏ nhưng phải vắt cho ra được 10.000 lít sữa. Chúng nó không có tự trọng nên mới làm vậy được. À mà thôi, không ai quan tâm hay thay đổi được đâu, ai bảo thua trận.

• Like
Hạng B2
12/12/14
325
4.650
93
44
Chuẩn… kiểu cho con bò ăn 1 bó cỏ nhưng phải vắt cho ra được 10.000 lít sữa. Chúng nó không có tự trọng nên mới làm vậy được. À mà thôi, không ai quan tâm hay thay đổi được đâu, ai bảo thua trận.
Thua trận cái gì. Nói nhảm hoài không thấy chán à? Bộ Bình Dương nó thắng trận hay sao mà sao đường nó đẹp, to thế.

• Like
Hạng B2
1/9/20
278
241
43
32
Thua trận cái gì. Nói nhảm hoài không thấy chán à? Bộ Bình Dương nó thắng trận hay sao mà sao đường nó đẹp, to thế.
đường bình đương nào to hơn thành phố? hay tại nó vắng hơn nên đẹp hơn?

• Like