Tập Lái
17/1/19
13
33
13
Chào các bác, khi chúng ta mới tập lái ai cũng mắc phải những lỗi không ai giống ai mà có những lỗi mà khi nói ra sẽ bị mọi người xem là ngớ ngẫn. Em xin chia sẽ một số sự cố đó khi em mới biết lái xe gặp phải như sau:[pagebreak][/pagebreak]
  1. Khi mới biết lái xe, lúc đi đường đông xe em hay để gương chiếu hậu bên phải va vào xe máy, một tháng bị tới 4 lần, lần nặng nhất là có em xe máy bị va vào khủy tay và em đó quay lại nhìn em với ánh mắt hình viên đạn :(. Lý do là em canh xe chưa quen và hay chỉ chú ý phía trước khi lái xe lúc kẹt xe. Sau một thời gian quen xe thì em không còn nữa.
  2. Em hay có những lúc lú lẫn không biết xe mình đã trả thẳng lái chưa lúc de xe. Có lúc vô lăng chưa thẳng mà mình tưởng đã thẳng thế là de ẹo ẹo suýt quẹt vô xe bên cạnh.
  3. Đạp nhầm chân ga và chân thắng: em đã bị 3 lần như vậy khi mới lái cũng may là khi mới lái em luôn chọn đường vắng để chạy cho quen xe và nhuần nhuyễn ga, thắng. Lần nguy hiểm nhất là lúc em đang chạy chậm tính dừng lại cho mọi người bước xuống xe thì lúc đó thay vì đạp thắng em lại đạp nhầm chân ga xe vọt cái ào, cũng may là lúc đó em bình tĩnh chuyển qua chân thắng thắng lại.
  4. Quên hạ phanh tay. Em đã từng bị 4 lần như vậy. Cũng may là xe em có hệ thống báo động khi không hạ phanh là sẽ kêu om sòm. Có lần em dừng đèn đỏ do chờ lâu nên em về N, kéo phanh. Sau đó quên hạ phanh làm xe kêu lên lúc đó xe đang đông sợ toát mồ hôi.
Rất hữu ích cho những người mới tập xe như mình. Cảm ơn bác.

Hạng F
29/10/16
11.503
21.762
113
Pháp
Em thì ...đạp nhiều chân ga hơn chân thắng ...do đó vừa tai nạn, lật xe, ...nói chung là loạn cào cào

Hạng D
28/9/13
1.139
22.968
113
lỗi em hay gặp lúc lái xe gặp tắc đường hay bị lấn, ép là em hay kêu lên: lịt, ụ, éo, mày biết bố mày là ai ko?

• Haha
Reactions: paganizonda
Hạng D
8/1/19
1.569
2.197
121
lỗi của e ngày trước khi mới biết lái xe , là qua ngã tư e hay bật đèn khẩn cấp ! giờ e đỡ hơn xưa rồi, chỉ lộn báo rẻ vs gạt nước mưa thôi , dạo gần đây e tháo hẳn gạt mưa vứt đi thì đã trị được dức điểm !

• Haha
Reactions: tamnguyen89 and wl1
Car Audit - Chợ Xe
26/7/22
35
37
18
24
Hồi mới biết láy lần đầu cứ hay đạp nhầm chân phanh với ga, hên trên xe có phanh phụ với sư phụ ngồi bên chớ qua đèn xanh đèn đỏ dừng thì chắc xảy ra nhiều thương tâm quá. Rồi còn mỗi lần sang số cứ hay nhìn xuống làm lệch tay lái sang bên bị la quá chờii kkk

Tập Lái
17/6/21
25
19
3
44
View attachment 2836717

Chào các bác, khi chúng ta mới tập lái ai cũng mắc phải những lỗi không ai giống ai mà có những lỗi mà khi nói ra sẽ bị mọi người xem là ngớ ngẫn. Em xin chia sẽ một số sự cố đó khi em mới biết lái xe gặp phải như sau:
  1. Khi mới biết lái xe, lúc đi đường đông xe em hay để gương chiếu hậu bên phải va vào xe máy, một tháng bị tới 4 lần, lần nặng nhất là có em xe máy bị va vào khủy tay và em đó quay lại nhìn em với ánh mắt hình viên đạn :(. Lý do là em canh xe chưa quen và hay chỉ chú ý phía trước khi lái xe lúc kẹt xe. Sau một thời gian quen xe thì em không còn nữa.

2. Em hay có những lúc lú lẫn không biết xe mình đã trả thẳng lái chưa lúc de xe. Có lúc vô lăng chưa thẳng mà mình tưởng đã thẳng thế là de ẹo ẹo suýt quẹt vô xe bên cạnh.

3. Đạp nhầm chân ga và chân thắng: em đã bị 3 lần như vậy khi mới lái cũng may là khi mới lái em luôn chọn đường vắng để chạy cho quen xe và nhuần nhuyễn ga, thắng. Lần nguy hiểm nhất là lúc em đang chạy chậm tính dừng lại cho mọi người bước xuống xe thì lúc đó thay vì đạp thắng em lại đạp nhầm chân ga xe vọt cái ào, cũng may là lúc đó em bình tĩnh chuyển qua chân thắng thắng lại.

4. Quên hạ phanh tay. Em đã từng bị 4 lần như vậy. Cũng may là xe em có hệ thống báo động khi không hạ phanh là sẽ kêu om sòm. Có lần em dừng đèn đỏ do chờ lâu nên em về N, kéo phanh. Sau đó quên hạ phanh làm xe kêu lên lúc đó xe đang đông sợ toát mồ hôi.
Các bác còn thấy lỗi nào nữa thì bổ sung thêm nhé!
Đánh dấu để học hỏi các bác.

12/4/23
36
5
8
33
Em xin góp thêm là về vấn đề chân phanh chân ga, nên nhấc hẳn ra rồi hẵng dậm xuống để tránh nhầm lẫn, bình thường thì chả sao đâu, nhưng có những lúc sẽ bị lãng đi quên thì quá tội