Hạng B1
20/4/22
54
45
18
Công trình xây dựng nào sau 50 năm nó cũng xuống cấp cả. Nhưng nếu cái sổ hồng chung cư của bác là vĩnh viễn thì khi giải tỏa chung cư cũ, người ta sẽ đối xử với bác theo cách khác, ít ra là cũng bố trí được cho bác một chỗ ở mới. Còn nếu sổ hồng có thời hạn, thì có nghĩa là sau thời hạn đó, bác và gia đình bác sẽ bị đá đít ra đường mà không cần một điều kiện hay quyền lợi gì kèm theo cả. Khác nhau rất rất nhiều nhé!
Riêng tôi thì tôi CỰC LỰC PHẢN ĐỐI đề xuất này! Dù có là chung cư đi nữa thì hiện tại nó vẫn là thứ tài sản mà phần đông dân cư phải tích cóp hàng chục năm mới có được. Giờ bằng các đề xuất vu vơ của các vị ăn trên ngồi tróc mà nó sắp trở thành đống rác à?! Chính sách mà thay đổi soành soạch một cách không thể lường trước như vậy thì đừng mơ đất nước phát triển hay thịnh vượng, đừng mơ mà người dân họ tin tưởng các bác! Đã thế thì cái câu nói "tiền và vàng trong dân còn nhiều" nó sẽ mãi có giá trị, vì xã hội này bước ra đường là đã thấy rủi ro tìm tàng ngay trước mắt rồi!
Vấn đề ở giá thôi bác, khi nếu đề xuất này được duyệt thì giá bác mua với sở hữu 50 năm làm gì có chuyện giá cao như bây giờ. Lúc đó hết 50 năm bị đá đít thì mình phải chấp nhận thôi, mình trả tiền để ở 50 năm thôi mà :v
Vì vậy nên tôi mới bảo đề xuất cần nhiều chỉnh sửa vì những người đã mua trước sẽ bị thiệt.
Còn việc sở hữu thì bây giờ không còn khái niệm "vĩnh viễn" nữa rồi bác ạ. Giờ nó là "lâu dài" rồi, Nhà Nước cần đất để quy hoạch hạ tầng cơ sở, mở đường,... thì mình cũng phải chấp nhận thôi.

Hạng B2
13/9/18
146
246
43
38
Vấn đề ở giá thôi bác, khi nếu đề xuất này được duyệt thì giá bác mua với sở hữu 50 năm làm gì có chuyện giá cao như bây giờ. Lúc đó hết 50 năm bị đá đít thì mình phải chấp nhận thôi, mình trả tiền để ở 50 năm thôi mà :v
Vì vậy nên tôi mới bảo đề xuất cần nhiều chỉnh sửa vì những người đã mua trước sẽ bị thiệt.
Còn việc sở hữu thì bây giờ không còn khái niệm "vĩnh viễn" nữa rồi bác ạ. Giờ nó là "lâu dài" rồi, Nhà Nước cần đất để quy hoạch hạ tầng cơ sở, mở đường,... thì mình cũng phải chấp nhận thôi.
giá gì bác ơi , căn hộ Vin bán 3 tỷ, cho thuê được 5-6tr/ tháng -> năm 70 triệu
50 năm sở hữu tương đương 3,5 tỷ
tôi đi thuê từng tháng ở cho sướng bác ạ, mua làm gì ?

Hạng D
22/1/19
4.060
6.697
113
Thì câu chuyện đang nói đến là quyền lợi của những người đã mua nhà, hoặc mua nhà nhưng chưa được cấp sổ đó bác. Nếu cái gì cũng rõ ràng và đảm bảo quyền lợi cho người mua thì còn phải bàn làm gì.

Hạng B1
20/4/22
54
45
18
Thì câu chuyện đang nói đến là quyền lợi của những người đã mua nhà, hoặc mua nhà nhưng chưa được cấp sổ đó bác. Nếu cái gì cũng rõ ràng và đảm bảo quyền lợi cho người mua thì còn phải bàn làm gì.
"Nếu" đề xuất được duyệt thì đúng là phải cần 1 chương dài để bảo vệ quyền lợi những người đã mua rồi. Những người mua mà chưa được cấp sổ thì khả năng là phải đi hỏi Chủ đầu tư :v

• Like
Reactions: singapore12
Hạng D
17/10/11
1.122
10.494
113
Nhiều a vẫn nghĩ đề xuất này dc thông qua thì giá chung cư sẽ giảm :D
Còn lâu mí a nhé :D, chả qua nhà nc chỉ đang điền vào ô: -/- thôi, bản chất chả khác gì , chỉ là tạo hành lang pháp lý cho việc đền bù tái định cư nhưng chung cư quá cũ thôi ( hiện nay đạ bố trí tại chỗ rồi)

Hạng B1
20/4/22
54
45
18
Bác thuê chỗ nào đó, chỗ e hiện đang 11-13tr/tháng.
Việc điều chỉnh có thời hạn (50 năm) cũng một phần đánh vào những ông nào ôm hàng chung cư rồi đi cho thuê, làm giá chung cư tăng quá giá trị thật của nó đó bác.

Hạng B2
22/3/22
313
284
63
có lộn không bác , thuê những căn chung cư ọp ẹp lâu đời rẻ lắm cũng từ 5-7 tr rồi , em từng đi hỏi thuê vinhome có căn nào dưới dc 10 đâu rẻ rúm lắm cũng từ 11-15 rồi

• Like
Reactions: singapore12
Hạng D
22/1/19
4.060
6.697
113
có lộn không bác , thuê những căn chung cư ọp ẹp lâu đời rẻ lắm cũng từ 5-7 tr rồi , em từng đi hỏi thuê vinhome có căn nào dưới dc 10 đâu rẻ rúm lắm cũng từ 11-15 rồi
tùy vào vị trí nữa bác. Nếu cách trung tâm bán kính khoảng >10km thì căn 50m2 khoảng 7tr đổ xuống thôi, nhà mới hẳn hoi.

• Wow
Reactions: KiD.Z
Hạng B2
22/3/22
313
284
63
tùy vào vị trí nữa bác. Nếu cách trung tâm bán kính khoảng >10km thì căn 50m2 khoảng 7tr đổ xuống thôi, nhà mới hẳn hoi.
em đi hỏi trong mấy quận : Phú Nhuận , Bình Thạnh , GV giá chát kinh bác ạ :(