Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.342
17.912
113
Lâm Đồng
Hầm chui nút giao Nguyễn Văn Linh - Nguyễn Hữu Thọ ở quận 7 vừa được duyệt cấp vốn hơn 830 tỷ đồng. Dự án này dự kiến khởi công cuối năm nay nhằm giải quyết kẹt xe tại khu Nam Sài Gòn. Mời các bác cùng thảo luận.

Đồ họa VnExpress
Theo Cafef, UBND TPHCM vừa đồng ý cấp vốn hơn 830 tỉ đồng để xây dựng dự án hầm chui nút giao thông Nguyễn Văn Linh - Nguyễn Hữu Thọ. Trong đó, 538,3 tỉ đồng chi phí xây dựng, 155,6 tỉ đồng chi phí di dời hạ tầng kỹ thuật, 21 tỉ đồng chi phí tư vấn đầu tư xây dựng, còn lại 84 tỉ là chi phí dự phòng.

Theo thiết kế dự án, sẽ xây đảo tròn trung tâm (đường kính 60m) và 2 hầm chui cùng các nhánh trên đường Nguyễn Văn Linh. 2 hầm chui trên đường Nguyễn Văn Linh sẽ đi ngầm qua khu vực nút giao thông Nguyễn Văn Linh - Nguyễn Hữu Thọ dài khoảng 480m (bao gồm đường dẫn 2 đầu hầm và hầm kín).

Trong đó, hầm kín dài khoảng 80m; hầm hở phía Khu chế xuất Tân Thuận dài khoảng 200m, phía Quốc lộ 1A dài khoảng 200m. Mặt cắt ngang hầm gồm 3 làn xe lưu thông với tốc độ 60 km/h, bề rộng trong hầm 13,75m.

Dự án dự kiến khởi công cuối năm 2019 và hoàn thành vào quý 2/2022.

[Thảo luận] Dự án hầm chui 3 tầng khu Nam Sài Gòn

Các bác đánh giá dự án hầm chui này như thế nào?

Khởi công hầm chui theo em là cần thiết nhằm giải quyết tình trạng ùn ứ ở khu vực phía nam thành phố. Nhưng rõ ràng là dự án mở rộng cầu Kênh Tẻ đã tê liệt cả năm nay sao không thấy thành phố giải quyết cho xong luôn nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
12/11/14
1.339
1.686
113
làm cái hầm này phuc vụ cho cái cao tốc sắp xong ben nha bè áy bác, cho mấy ổng nhanh thu hồi vốn, chứ dân kệt mặc kệ nha.

• Like
Reactions: cocxanh
Hạng F
6/9/18
7.367
16.287
113
35
làm cầu vượt chi phí có rẻ hơn ko nhỉ

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Cầu vượt kiểu nào thì rẻ hơn anh nhỉ?
Cầu vượt sắt đang sử dụng tại các điểm kẹt chỉ có 124ty/ cái thôi nhá bác
Vấn đề là nó hợp mỹ quan, hợp quy hoạch và chủ trương chung hay ko kìa.
Ko thể chỉ xét về chi phí thôi. Mà phải tính tổng thể quy hoạch khu đó!

Cầu vượt sắt đang sử dụng tại các điểm kẹt chỉ có 124ty/ cái thôi nhá bác
Vấn đề là nó hợp mỹ quan, hợp quy hoạch và chủ trương chung hay ko kìa.
Ko thể chỉ xét về chi phí thôi. Mà phải tính tổng thể quy hoạch khu đó!

em biết ngay có anh sẽ comment thế này.
em thuộc bài này quá mà.

• Like
Reactions: phuchoadong