Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
cụ cho E hỏi magnus 2.5 dùng nhớt hãng nào và loại bao nhiêu W ah ! thank cụ
bác nghiên cứu lại cách đọc thông số nhớt. W là chỉ số winter , ko có ý nghĩa gì ở Viêt Nam. Đặc biệt là những vùng ko xuống dưới 0oC

Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
cụ cho E hỏi magnus 2.5 dùng nhớt hãng nào và loại bao nhiêu W ah ! thank cụ
bác nghiên cứu lại cách đọc thông số nhớt. W là chỉ số winter , ko có ý nghĩa gì ở Viêt Nam. Đặc biệt là những vùng ko xuống dưới 0oC

Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
Chao các bác mình cũng mới dùng cap15 loại LTZ xin hỏi cần thay nhớt máy thì dùng loại nhớt gì để thay và chính xác là thay mấy lít?! Xin cảm ơn các bác chỉ bảo cho.
xe bác máy xăng hay máy dầu?

Hạng D
24/10/14
1.861
1.593
113
TP.HCM
Không hẳn vậy đâu bác.
Đúng là VN không phải xứ lạnh nên không phụ thuộc vào chỉ số winter, nhưng trên thực tế thì chỉ số này chính là độ nhờn của nhớt khi khởi động máy nguội; chỉ số càng thấp (loãng) thì nhớt càng bơm lên các chi tiết nhanh hơn và khả năng len lỏi vào các chi tiết máy sẽ tốt hơn, do đó sẽ bảo vệ động cơ kịp thời hơn.
Xe mới thì nên sài nhớt loãng 5W-30 còn xe đã có tuổi trên 5 năm thì dùng 10W-40 là hợp lý.

• Like
Reactions: DriveSafe
Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
Không hẳn vậy đâu bác.
Đúng là VN không phải xứ lạnh nên không phụ thuộc vào chỉ số winter, nhưng trên thực tế thì chỉ số này chính là độ nhờn của nhớt khi khởi động máy nguội; chỉ số càng thấp (loãng) thì nhớt càng bơm lên các chi tiết nhanh hơn và khả năng len lỏi vào các chi tiết máy sẽ tốt hơn, do đó sẽ bảo vệ động cơ kịp thời hơn.
Xe mới thì nên sài nhớt loãng 5W-30 còn xe đã có tuổi trên 5 năm thì dùng 10W-40 là hợp lý.
Bác kiểm tra lại

Tập Lái
30/9/15
36
15
8
37
Chào các bác. theo như chuyên môn kỹ thuật thì những xe ô tô sử dụng từ 1 - 7 năm các bác dùng nhớt 0w30,0w40, 5w30 (tùy dòng xe) thông dụng các dòng xe tại VN sử dụng 5w30, còn những xe đã sử dụng trên 7 năm các bác có thể sử dụng nhớt 10w40, 15w40 vì khi xe trải qua quá trình sử dụng nhiều năm cộng thêm điều kiện thời tiết, khí hậu môi trường VN sẽ tạo nên khe hở của các cặp chi tiết tiếp xúc, ăn khớp với nhau trong quá trình làm việc, do đó sẽ có tiếng kêu, công suất giảm, vì vậy nếu các bác sử dụng nhớt có độ đặc nhỏ sẽ nghe thấy tiếng kêu do vậy những xe sử dụng trên 7 năm các bác sử dụng nhớt có độ đặc cao hơn một chút, lúc này độ nhớt có độ đặc hơn nó sẽ bù đắp và làm kín các khe hở giúp các chi tiết bôi trơn tốt hơn và tiếng kêu phát ra sẽ giảm đáng kể.
Tại Ô tô Gia Định đang sử dụng 2 cấp độ nhớt đó là KIXX 5w30, Kixx 10w40.
Thay 4 lít hay 4,5 lít nhớt cho Captiva
Thay 4 lít hay 4,5 lít nhớt cho Captiva