Hạng B2
9/12/19
130
219
43
30
Có Bác nào rành hay có kinh nghiệm cho em hỏi chút ạ.
Em mới (bị) chuyển hộ khẩu từ chỗ: ở với Bố mẹ (hộ khẩu ở quê) sang về ở với Bà (hộ khẩu ở quê). Hồ sơ thì đã nộp lên địa phương rồi. Cụ nhà e lẳng lặng đi làm, k báo e trước nên e cũng hơi bị động :(.
Theo e tìm hiểu thì chuyển hộ khẩu là phải làm lại CMND, cập nhật biến động cho Sổ hồng. Mà giờ có người muốn mua 1 lô ở Q9( lô này e đang cắm NH, sổ đứng tên em, thông tin thường trú theo SHK cũ). Vậy các bác cho em hỏi, em phải làm tuần tự từng bước: “Cập nhật biến động lên sổ” sau đó mới được “Làm HĐMB với bên mua” hay có thể gộp 2 bước trên thành 1 bước được không ạ, nếu được thì cụ thể đường đi nước bước thế nào nhờ các bác tư vấn giúp? Tại chờ em làm thủ tục cập nhật biến động trong khi SG đang dịch bệnh thế này thì hơi lâu, ng mua họ k đợi dc.
Em cảm ơn các bác trước.

Hạng B2
8/8/19
100
351
63
39
Bên quận 12 thì em mới bán nhà k phải cập nhật. Trong sổ hộ khẩu mới có phần chuyển từ đâu tới, họ tự xem. Còn nếu chuyển nhiều lần rồi, chỗ ghi nơi chuyển đến không trùng trên sổ hồng thì về địa phương làm cái trích lục hộ khẩu cũ, xác nhận từ thời gian này đến thời gian kia có hộ khẩu ở đây.
Của em đổi cả chứng minh và hộ khẩu nhưng cũng không cần cập nhật. Chỉ cần xác nhận CMND và cccd là 1, còn hộ khẩu có ghi nơi chuyển đến là địa chỉ cũ trên sổ hồng nên k phải làm gì.

Hạng B2
9/12/19
130
219
43
30
Bên quận 12 thì em mới bán nhà k phải cập nhật. Trong sổ hộ khẩu mới có phần chuyển từ đâu tới, họ tự xem. Còn nếu chuyển nhiều lần rồi, chỗ ghi nơi chuyển đến không trùng trên sổ hồng thì về địa phương làm cái trích lục hộ khẩu cũ, xác nhận từ thời gian này đến thời gian kia có hộ khẩu ở đây.
Của em đổi cả chứng minh và hộ khẩu nhưng cũng không cần cập nhật. Chỉ cần xác nhận CMND và cccd là 1, còn hộ khẩu có ghi nơi chuyển đến là địa chỉ cũ trên sổ hồng nên k phải làm gì.
Cảm ơn Bác nhiều. Hy vọng Q9 cũng như Q12.