Hạng C
18/5/20
707
1.017
93
Thay hệ thống treo sau của xe từ dầm xoắn sang độc lập được không?

*Ảnh minh họa

Chào toàn thể anh chị em,

Em không phải là dân học về xe, cũng không phải dân chơi xe hay là vọc vạch về xe. Em chỉ là dân xài chiếc xe thôi, một người bình thường nên câu hỏi có phần hơi ngu xíu.

Em muốn hỏi là hệ thống treo sau của xe em là thanh dằm xoắn (yaris 2016) thì về mặt kỹ thuật có thể thay bằng hệ thống treo độc lập được không? Còn về mặt sử dụng bình thường có nên hay không? Có giới hạn gì về việc thay đổi kiểu này không?

Cảm ơn toàn thể anh chị em

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/8/12
1.954
1.524
113
Bến tre
Theo em là Không được, còn nếu có được cũng Không nên. Hệ thống treo độc lập phức tạp ở các tay đòn dẫn hướng, góc đặt bánh xe, độ chụm bánh xe, sau khi đổi thì độ cứng lò xo cũng phải đổi, kèm theo giảm xóc thủy lực cũng phải đổi theo. Sau khi đổi xong thì bảo dưỡng, bảo trì thế nào? Và rất nguy hiểm khi đang chạy mà có sự cố kỹ thuật, chỉ cần sai góc bánh, vỏ (lốp) mòn 1 bên mà bác không hay biết thì nguy cơ nổ cao.
Bác thích xe treo độc lập thì cách tốt nhất là đổi xe thôi bác à.

Hạng C
3/2/20
705
818
93
Bữa có anh hỏi lên hai cầu cho fortuner, anh này thì muốn thay dằm xoắn bằng treo độc lập.

Hạng F
29/10/16
11.499
21.740
113
Pháp
Thì em ko biết mới hỏi chứ anh. Đã nói trước là hỏi ngu rồi mà.
Theo nguyên tắc thì được, nhưng khi thay vào thì đắt hơn cả xe mới ... Do đó khi bạn mua xe (trừ xe cũ phải chịu) nên xem và chọn lựa đúng những gì mình cần, mình thích, Và nhớ tuyện đối đừng chế độ những gì thêm nhất là an toàn, máy móc. Và khi có tai nạn thì khó mà ăn nói với bảo hiểm

Hạng D
23/4/17
1.225
1.534
113
35
Cho e ké lun là xe em accent 2018 đi 40 ngàn km bị nhão phuộc sau, ko biét có hãng phuộc độ nào okie ko vì phuộc hãng chay 1 thời gian là bi nhão tiếp. Cám ơn mấy bác

Hạng F
29/10/16
11.499
21.740
113
Pháp
Cho e ké lun là xe em accent 2018 đi 40 ngàn km bị nhão phuộc sau, ko biét có hãng phuộc độ nào okie ko vì phuộc hãng chay 1 thời gian là bi nhão tiếp. Cám ơn mấy bác
Mua mới, đó là ý kiến của em theochửa bệnh online ... cón chế độ thì đủ trò , nhưng an toàn, tính mạng so với vài triệu , rẽ hay đắt là do bạn đem lên cân. Thân !

Hạng D
23/4/17
1.225
1.534
113
35
Mua mới, đó là ý kiến của em theochửa bệnh online ... cón chế độ thì đủ trò , nhưng an toàn, tính mạng so với vài triệu , rẽ hay đắt là do bạn đem lên cân. Thân !
Dạ e sẵn sàng mua mới, nhưng mua ở hãng chay vai bữa nhão nũa nên ko biết có hãng phuộc độ nào chất lượng tốt hơn e mua chạy lâu dài ko á mà hjx, giá cao hơn cuzng dc

Hạng F
29/10/16
11.499
21.740
113
Pháp
Dạ e sẵn sàng mua mới, nhưng mua ở hãng chay vai bữa nhão nũa nên ko biết có hãng phuộc độ nào chất lượng tốt hơn e mua chạy lâu dài ko á mà hjx, giá cao hơn cuzng dc
Bạn có thể cung cấp thêm chi tiết về xe của bạn ? nếu tìm được tôi sẽ gửi link, và từ đó bạn có thể suy đoán ra (nếu mua từ các trang nước ngoài) , thường thì bộ nhún sau rẽ hơn trước . Thân !