Hạng B2
29/11/08
342
20
18
chuyenthang nói:
Tất cả xe có máy lạnh và có cửa lấy gió ngoài thì chắc chắn là phải có lọc gió cho cabin, vì khi lấy gió ngoài bụi nó sẽ vào theo, nhờ lọc gió trong cabin hạn chế được rất nhiều bụi. trường hợp các hãng xe trả lời là không có lọc gió là vì họ không gắng lọc gió vào, mà họ bán riêng nên họ nói là không có.
Em đã từng hỏi hãng toyota về cái lọc gío trong cabin con vios. thì hãng bảo là không có. Nhưng trong sách thì có nói về lọc gió. cuối cùng thì em search trên mạng thì tìm ra được mẫu lọc gió trong cabin của con vios sử dụng chung cho innova và camry. và khi đi hỏi giá thì hãng báo 500k quá mắc. cuối cùng thì về tư chế mà xài chỉ tốn vài ngàn đồng vừa rẽ vừa hiệu quả.

Bác chế như thế nào vậy bác?Để anh em bắt chước cũng đỡ tốn được vài chục lít xăng nếu phải thay.

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
lameverest nói:
Theo em, có lẽ IN không có Lọc Gió CA-BIN. Vì em có hỏi bên FORD ( xe em là Ford Everest 2007) thì họ trả lời là xe FE không có lọc gió Ca-bin.
Em nghĩ, có lẽ do FE là loại MPV, buồng Ca-bin rất rộng, nên không cần lọc gió Ca-bin chăng ? Từ suy nghĩ đó thì suy ra IN ( cũng MPV) chắc là cũng không có lọc gió Ca-bin...hi...hi..hi.
Tổng hợp lại, em thấy việc vệ sinh lọc gió ( "bô" air, lọc gió máy lạnh, lọc gió ca-bin) là rất quan trọng -cần thiết và nên làm có định kỳ hẳn hoi, vì lên xe là mình sống trong không gian kín mà không được vệ sinh thì khác nào tự đầu độc mình, bác nhỉ !

Bác suy luận sai rồi. Hình trong bài viết chính là lọc gió xe Innova đấy. Em đã tháo lọc gió Innova để vệ sinh rồi, một công việc nên làm thường xuyên
Bác hỏi lại Ford xem, cái này nằm trước quạt hút

Hạng B2
18/9/04
155
1
18
52
Hình như xe lắp ở VN người ta bỏ cái lọc ca bin này thì phải , còn xe nhập về VN thì lại phải bỏ lọc này đi và chế một cái lọc khác thoáng hơn để tăng độ lạnh cho điều hoà. Xe em đã phải làm như vậy rồi.

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
Meto nói:
Hình như xe lắp ở VN người ta bỏ cái lọc ca bin này thì phải , còn xe nhập về VN thì lại phải bỏ lọc này đi và chế một cái lọc khác thoáng hơn để tăng độ lạnh cho điều hoà. Xe em đã phải làm như vậy rồi.

Sai rồi bác ơi, hầu như xe sản xuất để chở người đều có bác ạ

Hạng B2
11/12/07
405
12.070
93
Các Bác ơi, Xe em Focus S cái lọc gió cho Cabin (điều hòa) năm ở đâu? tháo lắp vệ sinh thế nào? Thanks

Hạng B2
25/10/17
100
62
28
lọc gió máy lạnh nếu khg thay thì cứ lấy ra làm vệ sinh là ok - dễ mà. Tuy nhiên vãn nên thay mỗi 6 tháng nếu không muốn đánh đổi sức khỏe cả nhà = 200k. :)

• Like
Reactions: aliclark
Hạng B1
31/10/17
88
115
33
lọc gió máy lạnh nếu khg thay thì cứ lấy ra làm vệ sinh là ok - dễ mà. Tuy nhiên vãn nên thay mỗi 6 tháng nếu không muốn đánh đổi sức khỏe cả nhà = 200k. :)

Nhà em thấy cũng tháo ra, đập đập rồi c=xịt xịt hông à
lâu lâu mới mua cái mới :)