Hạng C
3/9/14
736
21.193
103
39
Quất cái ổ cắm Tào điều khiển qua Wifi.
Aliexpress có bán nhiều, rẻ, đâu có vài ba trăm ngàn.
tét zồi
có chục cái bóng led khu bán hàng thôi
dc vài bữa nó kêu tét tét tẹt tẹt còn thiếu mỗi chữ bùm :D
ps: làm trc dó chém gió với vk : đi về e chỉ cần nói : vừng ơi mở ra là cửa cuốn mở :D

Hạng D
13/8/07
1.544
3.365
113
máy lạnh thì nó lắp thêm cục điều khiển của Sensibo, sử dụng đồng thời với remote và update đầy đủ lên trung tâm, bác mở app ra sẽ thấy nhật ký sử dụng máy lạnh, có thể biết e osin có mở lạnh lên lúc làm việc nhà hay không, he he
như vậy là một app khác chứ không tích hợp vào cùng 1 app của cái bác đang xài cho điều khiển đèn?

Hạng D
13/8/07
1.544
3.365
113
Đk máy lạnh gắn thêm 1 bộ riêng, nhưng vẩn kết nối đc, kể cả Cam

View attachment 1821900
Theo như hình là có hết kể cả rèm . Cái tiện là chỉ cần đưa nguồn tới là có thể điều khiển các công tắc bất kỳ ở đâu mà k cần đi dây cho nó. Ví dụ mở đèn sân thượng thì đứng dưới đất mở cũng đc, miễn các đèn có đi vào công tắt đó . K thì đk bằng đt
ý em là, có cái bộ này rồi, mà vẫn dùng điều khiển theo cái máy lạnh bấm (ví dụ người già/trẻ con) không xài smartphone, họ bấm bằng remote cũ, thì mấy cái gắn thêm nó có cập nhật trạng thái về bộ trung tâm không? hihi

Hạng D
13/8/07
1.544
3.365
113
Hub và mini server đặt tại nhà mình chứ bác, mất internet thì chỉ điều khiển được trong nhà, không điều khiển từ nơi khác được thôi. công tắc không dây được lập trình theo nhu cầu sử dụng, nó hơn Lumi ở chổ đó. Công tắc không dây, gắn kèm với đế để bàn hoặc đế "dán" vào tường,..
loại không dây mà cái router wifi/cái hub mình nó cùi bắp phát là "stupid" ngay, muốn mở đèn phải đi sửa nó. em nghĩ vẫn phải xài loại có dây thôi

Hạng C
10/5/11
669
5.880
103
mình thấy mái anh KTS có cái chuồng cumà làm ko xong thì làm KTS cmj nữa. Mình thấy anh nào KTS mà porfolio toàn show hình render thì mình skip cmn luôn cho khỏi tốn thời gian
Ngược lại, mái anh đi xây nhà ở VN rất thích tự thiết kế, ko biết ccj cũng đòi thiết kế để tiết kiệm mấy chục chai cho căn hộ hay 1 2 trăm chai cho nhà phố. Xong bỏ tiền 3 4 tỏi ra xây lên cái nhà như ccc

Hạng D
18/7/11
1.004
4.710
113
Q7
loại không dây mà cái router wifi/cái hub mình nó cùi bắp phát là "stupid" ngay, muốn mở đèn phải đi sửa nó. em nghĩ vẫn phải xài loại có dây thôi
Cục hub/wifi của Lutron luôn mà bác, cục này mắc nhất trong hệ thống, chỉ cắm line mạng vào nó thôi. Lutron đk cả có dây (bảng đk Graphik eye như hình) và không dây nên chạy rất ổn định
Thi công nội thất căn hộ

Attachments

MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.415
113
copy bên VHCP

KINH NGHIỆM THIẾT KẾ & THI CÔNG NỘI THẤT NHÀ

Sau khi làm xong nội thất nhà thì mình ghi chú lại 1 vài điều hy vọng giúp được cho những ai đang muốn thuê thiết kế và thi công nội thất nhà:
1 - Hợp đồng thi công phải ghi cụ thể ngày nào bắt đầu thi công, và ngày nào bàn giao. Thường công ty thi công sẽ nói là từ ngày Chủ Đầu Tư cho phép thi công, nhưng cả năm nếu họ k đi làm thủ tục yêu cầu được thi công thì làm sao Chủ Đầu Tư cấp phép. Nên cứ ghi ngày giờ cụ thể vào hợp đồng cho chắc nhé, đừng chấp nhận "sau 1 tuần/1tháng từ khi được cấp phép thi công".
2 - Cần ghi rõ trong hợp đồng bàn giao trễ thì phạt theo NGÀY. Cứ 1 triệu/ngày hoặc 5 triệu/ngày tùy theo tổng mức giá, ví dụ như tổng tiền 500 triệu thì cứ đòi trễ 1 ngày 10 triệu. Đừng có theo tuần nhé, hợp đồng của mình ghi trễ 1triệu/tuần do không coi kỹ hợp đồng. Họ trễ 10 tuần cũng có 10 triệu, 10 tuần đó bạn chờ đợi mỏi mòn. Mà lý do tùm lum nữa nên cũng chả bồi hoàn gì đâu. Mình làm hợp đồng bắt đầu thiết kết từ noel năm ngoái tới tháng 9 vừa rồi mới thật sự là xong, 1 trải nghiệm nhức đầu
3 - Không giao nhà cho đội thi công thích làm gì thì làm nhé, phải giám sát hoặc phải có người nhà giám sát, người rành về kỹ thuật càng tốt. Mình kẹt việc để cho họ làm 5 ngày mà bị làm dối quá trời, phần trong tường thì chịu thua vì đã lấp lại rồi nên coi như k hay k biết, phần ngoài thì vài bữa trước lòi ra thôi nhưng phiền phức, ví dụ ráp giường gỗ vào không đi len chân tường (cả 2 bức tường có giường) phần bị khuất, trong khi tường của nhà là có len chân tường sẵn tự nhiên tháo ra lắp gỗ rồi k gắn lại . Bắt làm cho tốt lúc thi công, chứ mà sửa hoặc bảo hành thì... k chắc được. Mình có bức vách bị vênh họ cứ ngồi thuyết phục mình phải chấp nhận vì nếu tháo ra sẽ bị phần khác, mình cũng xuôi theo họ. Khổ cái là ông điện đổ thừa ông gỗ, ông gỗ đổ thừa ông sơn với điện,... rồi sau đó ông giám sát cười trừ. khổ lắm!
4 - Trước khi bắt đầu vào thi công, phải đảm bảo tất cả các trang thiết bị theo như bản vẽ 3D là có hết, nếu thiếu phải đi mua cho ra hoặc nếu đổi qua thiết bị khác phải lên 3D lại và được sự đồng ý của mình. Về mặt này mình bị cái đèn chùm và cái đèn phòng ngủ và gương bàn phấn. Họa viên vẽ 1 kiều, tới lúc đem tới đèn khác, và k có gương phấn. Bạn giám sát kêu trong kho hết rồi và bắt mình phải chịu loại đèn khác. Lúc đó do gấp nên mình cũng đồng ý và sau 1 thời gian mình thấy k hợp nên tháo ra trả lại, chịu phí. Vừa tốn công, tốn sức mà vừa tốn tiền. Cho nên khi lên 3D phải đảm bảo đầy đủ trang thiết bị trong kho chứ k có 3D vẽ 1 đường thi công gắn 1 nẻo là rất kỳ.
5 - Không cho thợ vào thi công khi không có giám sát của bên đơn vị thi công, chắc chắn bên thi công sẽ phải có 1 người giám sát của họ nhé. Giám sát phải luôn ở đó và đảm bảo kỹ thuật cũng như mỹ thuật. Nếu bận đi công trình khác hoặc lý do gì đó, mời hết thi công về. Vụ này hơi khó nhưng mình đã gặp, giám sát dẫn tới 3 đội: 1 đội gỗ, 1 đội sơn, 1 đội điện, khi thi công họ hỏi mình làm A,B,C, mình k biết j hết vì đâu có rành về mấy cái này, trả lời qua loa (mình cũng dễ chịu),... tới cuối cùng nghiệm thu ra lỗi gì thì là do thợ làm theo ý kiến của mình cắn lưỡi . Trong khi người họa viên vẽ 3D lúc nào cũng lung linh nhé. Tốt nhất là cam kết trong hợp đồng phải giống 3D, còn kỹ thuật bên giám sát thi công phải tính toán sao cho hợp lý. Chứ toàn bàn ra kẹt này kẹt kia, dính đường ống, đường điện j j đó,... là k được.
6 - Hẹn giờ giấc thì phải rõ ràng, k được trễ, mình lúc nào cũng sắp xếp thời gian theo họ. Ai cũng bận hết chưa chắc bên họ bận hơn chúng ta nên đã hẹn là phải đúng giờ, xa thì đi sớm chứ k có chuyện kêu nhà e tận Đà Lạt. Nếu 3 lần tới trễ hoặc sai hẹn, dừng thi công, đổi giám sát, việc trễ bàn giao cứ phạt theo hợp đồng.
7 - Khoan tường bắt kệ, gắn đèn phải đọc bản vẽ đường điện nước, hoặc có thiết bị dò điện nước ngầm (cái thiết bị này có hơn 1 triệu thôi). Mình thật là ngạc nhiên khi họ khoan bừa vào tường, bể ống nước rồi kêu cái nhà này đi đường nước kỳ. Cái này k chấp nhận được. Gặp trường hợp đó làm căng lên nhé.
8 - Nên mua đồ rời bên ngoài. Nếu có thời gian thì tìm mua ngoài như tranh bàn ăn, sofa, ghế đôn, ghế quầy bar, rèm,... thậm chí nếu giường, tủ giày giống thiết kế 3D cũng nên mua ngoài. Rẻ hơn tới 2-3 lần so với bên cty thi công báo giá.
Mình làm nội thất từ 1 công ty rất lớn, rất uy tín (như quảng cáo), giá cũng chát lắm. Ví dụ nghe nói điện thoại với nhau làm cái tủ giày 900k trong báo giá mình cao gấp 4-5 lần. Nhưng vì chuyện làm ăn kinh tế của họ nên mình sẽ k chia sẻ tên công ty nội thất này ở đây. Chỉ chú ý là chúng ta k rành về kỹ thuật gỗ, điện, sơn, nước,... nên chấp nhận giá cao thì để có dịch vụ tốt, thi công có tâm chứ k phải chấp nhận giá cao để rước thêm phiền phức vì thi công ẩu, thiếu trach nhiệm.
9 - TUYỆT ĐỐI không được trả tiền cho họ toàn bộ trước khi thực sự hoàn thành nhé - Cái này chắc ai cũng biết
-- --
Hy vọng mọi người sẽ gặp được những người làm nội thất có tâm có tầm và thỏa mãn khi nhận bàn giao!!!

MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.415
113
copy bên VHCP, chủ và thầu đăng đàn kể mỗi người 1 kiểu

CHIA SẺ VỀ VIỆC THI CÔNG VÀ CHỌN NHÀ THẦU
Mình là người đã chia sẻ về cái kính ban công hôm trước, hôm nay, giọt nước tràn ly, mình đăng đàn NHẮC cộng đồng luôn
Gia đình mình mua căn hộ hôm 20/11, và được giới thiệu về hạng mục mở rộng kính cửa ban công (nói ngắn gọn là đập tường thay kính)
27/11: chính thức chuyển khoản đặt cọc tiền thi công căn hộ (15tr), với cam kết miệng: “làm 3 ngày xong”, “thi công trong 10 ngày”, “nhập kính về làm liền”, “hồ sơ thi công bao trọn gói”
Từ 27/11 - 13/12: các lời nói “kính chưa về”, “hồ sơ thi công chưa được duyệt” lần lượt dc đưa ra
13/12: chính thức đo kích thước kính
13/12 - 19/12: vẫn là “kính về rồi”, “hồ sơ thi công chưa dc duyệt”
20/12: tự ý cho người lên đập tường (có thông báo cho mình), bị an ninh bắt ngừng thi công. Việc này, nhà thầu quay ra trách an ninh với bảo vệ hạch sách, k tạo đk. Thầu làm sai rõ ràng thì làm sao đòi đk được?
20/12: mình vô tình phát hiện ra nhà thầu hoàn toàn k làm hồ sơ thi công như vẫn nói trước giờ, mà họ nộp vào ngày 18/12.
Mình hỏi, nhà thầu đánh trống lảng sang chuyện khác. Do mình có làm thêm các hạng mục thay đổi khác nữa, nên tự chủ động hoàn thiện hồ sơ thi công (bản vẽ trước, sau thi công và bản vẽ điện nước) và nộp luôn trong chiều tối ngày 21/12. Việc in và nộp bản vẽ, mình có báo nhà thầu, nhờ in hộ, nhưng bị từ chối, do nhà thầu quá bận, máy k in dc.
Ngày 24/12: mình đặt cọc 10tr, thầu coi như k quan tâm luôn
Ngày 25/12: tự lấy giấy đăng kí thi công, không 1 lời cám ơn vì đã hỗ trợ luôn.
Hạng mục mình trao đổi làm thêm là tháo tủ, đập tường mở rộng bếp. Khoản này 12tr.
Hôm sau, mình nhờ tháo nốt tủ còn lại + đập nốt tường đấy, thầu nhận, nhưng cuối cùng bảo lại là không làm nữa, cũng không báo luôn, đến khi mình hỏi thì bảo là không nhận (và không trả lời)
Ngày 29/12: bị 1 biên bản của Vin về thi công trong ngày nghỉ
2/1: nhắn cho mình tin “kính về sai kích thước”, sau đó là các tin kiểu như sau: “kính bị sai màu”, “kính bị chấm lỗ lỗ”, “có kính và không có khung”, “tìm dc khung nhưng k đủ cao”, “khung bị bán ve chai”
7/1: nhắn bảo mình là có kính
12/1: mang kính lên
18/1: gắn kính lên đầy yêu thương như hình hôm trước, lệch hẳn 10ph so với kính gốc, kèm câu hỏi “em có chấp nhận được không?”
Trong sáng ngày 18/1: mình và nhà thầu thanh lý hợp đồng, kèm các hạng mục thoả thuận ngoài trả tiền lại cho mình thì 2 bên đồng ý (có người làm chứng) là thầu sẽ đóng vách thạch cao cho mình để sau Tết mình tự làm kính sau.
Chiều 18/1: mình lên nhà, thì 1 phòng khách toàn vật liệu xây dựng (gạch, cát, xi măng) do thầu chuyển lên. Thầu bảo làm vách thạch cao quá đắt, chuyển sang xây tường lên cho mình.
Trong chiều 18/1, mình đổi mã cửa căn hộ luôn, và dặn an ninh k cho thầu vào
Chiều 20/1: mình lên căn hộ dọn dẹp, thì gặp thầu, tiện công, trao đổi với thầu 15ph về căn hộ. Tiếp tục thống nhất là k làm vách, k xây tường, lên trát tường lại và sơn nước lại cho đẹp là được.
Sáng nay, câu chuyện thành ra như thế này
Nói thêm là mình hay trao đổi với thợ, thì chính thợ cũng bảo thầu này làm ăn ntn không được, làm sai với thoả thuận, tự ý mang đồ lên, và quan trọng nhất là khi không vừa giá anh thợ 1 thì gọi ngay anh thợ 2 làm. Sáng nay thì lại cho anh thợ 1 lên căn hộ của mình làm hạng mục tô trát, và nhờ anh thợ 1 dọn đống vật liệu do bà ấy bày ra
Do thầu này cũng là cư dân của vin, nên em xin phép để post này 1 ngày, nếu trong 24h mà thầu k dọn dẹp nhà kèm theo thoả thuận đã cam kết trong ngày CN, mình sẽ nêu tên và sdt ra cho cả nhà cùng cảnh giác
21/1/2019, lúc 12:25: nhận dc tin thầu bảo gọi CA thoải mái, nên em post luôn tên nha
Hoàng Thuỵ Bảo Châu
L3.16.04
093 8388365