Hạng C
19/12/14
760
917
93
Bác nói đúng ... có một nữa. Chính xác hay không còn tuỳ theo giá tiền, nhưng chủ yếu là báo cho mình biết để giảm chân ga ( như khi lúc bác lái xe có bà cả ngồi kế bên thôi :D ). Chúc vui.
Bác nói không sai.
Nhưng em chú trọng vấn đề tâm lý bác ạ.
Ví dụ bác chạy phà phà, nghe nó báo ầm trời bác sẽ làm gì?
Lần đầu bác sẽ giảm tốc độ. Ngó dọc ngó ngang chả thấy gì.
Lần hai chắc bác cũng sẽ giảm tốc độ, và chả thấy gì.
Đến lần thứ n thì kệ nó báo, bác vẫn nhấn ga, mà xui sao lại trúng lần bắn thật.
Lúc nào đó nó không báo gì, bác vẫn phóng chân ga, và xui sao vẫn bị bắn mà không hay biết.
Lâu dần bác sẽ mất niềm tin vào nó và thấy nó phiền toái hơn là có ích.

Mà cho dù nó báo chính xác thì em cũng khuyên là không nên xài. Vì nếu bác tin nó quá, đến ngày nào đó bác lái xe khác không có thiết bị này, bác sẽ nhấn ga hay không nhấn ga nào?

Em chỉ góp vài ý bổ sung để anh em chưa mua cân nhắc tham khảo :)

Hạng D
10/1/14
2.964
4.643
113
Sài Gòn
Bác nói không sai.
Nhưng em chú trọng vấn đề tâm lý bác ạ.
Ví dụ bác chạy phà phà, nghe nó báo ầm trời bác sẽ làm gì?
Lần đầu bác sẽ giảm tốc độ. Ngó dọc ngó ngang chả thấy gì.
Lần hai chắc bác cũng sẽ giảm tốc độ, và chả thấy gì.
Đến lần thứ n thì kệ nó báo, bác vẫn nhấn ga, mà xui sao lại trúng lần bắn thật.
Lúc nào đó nó không báo gì, bác vẫn phóng chân ga, và xui sao vẫn bị bắn mà không hay biết.
Lâu dần bác sẽ mất niềm tin vào nó và thấy nó phiền toái hơn là có ích.

Mà cho dù nó báo chính xác thì em cũng khuyên là không nên xài. Vì nếu bác tin nó quá, đến ngày nào đó bác lái xe khác không có thiết bị này, bác sẽ nhấn ga hay không nhấn ga nào?

Em chỉ góp vài ý bổ sung để anh em chưa mua cân nhắc tham khảo :)

Nhưng hình như em bị " ghiền " tiếng bíp của nó rồi. Lên xe lạ mà không có nó , em hơi bị hoảng, hihihi

• Like
Reactions: anhhuyq12
Tập Lái
8/4/18
18
4
3
38
Xin cảm ơn các bác quan tâm và góp ý. Em có tư liệu thêm để cân nhắc rồi.

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Phát biểu của người chưa bao giờ sử dụng thiết bị này, ahihi
Đúng! Em chưa từng sử dụng, em chỉ cố gắng chạy đúng tốc đỗ quy định thôi.
Giờ bắn tốc độ nó núo lùm không à, ai chê em không biết sài công nghệ em chịu, nhưng chả có cái máy nào nó tốt bằng ý thức lái xe của mình, vừa an toàn cho mình, cho người đi cùng và cho mọi người đang tham gia lưu thông.

không lẽ cứ đi quốc lộ thấy vắng xe, đạp đạp ... máy báo bip bip giảm tốc .... chưa kịp giảm có chú núp lùm ... xong tiền phạt 1 lần bằng tiền mua máy.

Như ở trên em nói, nên mua camera hành trình có báo tốc độ giới hạn còn an tâm hơn 50/50 , mua xái bày thì e ko biết luôn.

Hạng D
10/1/14
2.964
4.643
113
Sài Gòn
Đúng! Em chưa từng sử dụng, em chỉ cố gắng chạy đúng tốc đỗ quy định thôi.
Giờ bắn tốc độ nó núo lùm không à, ai chê em không biết sài công nghệ em chịu, nhưng chả có cái máy nào nó tốt bằng ý thức lái xe của mình, vừa an toàn cho mình, cho người đi cùng và cho mọi người đang tham gia lưu thông.

không lẽ cứ đi quốc lộ thấy vắng xe, đạp đạp ... máy báo bip bip giảm tốc .... chưa kịp giảm có chú núp lùm ... xong tiền phạt 1 lần bằng tiền mua máy.

Như ở trên em nói, nên mua camera hành trình có báo tốc độ giới hạn còn an tâm hơn 50/50 , mua xái bày thì e ko biết luôn.

Em đồng ý lý luận của bác, tất cả đều phải tuân thủ pháp luật, nhưng sẽ có nhiều thằng xxx mức dại luôn đứng trên pháp luật.
Bởi vậy , khi sử dụng máy thì mình có thể tránh được " cờ hó " luôn canh để luộc tx.
Khi xài máy, em luôn tự tin ( cũng như camera hành trình ) , chỉ có bà cả thì hơi bị khó chịu vì tiếng " bíp ". Chúc vui.

Tập Lái
27/4/18
21
8
3
39
Thiết bị báo bắn tốc độ
Thiết bị báo bắn tốc độ
Thiết bị báo bắn tốc độ

E đang xài 1 con Radar/Laser Detector là Cobra SPX5500 thấy cũng ko tệ như các bác nói đâu hihi, mặc dù cũng cũ rồi. Khi chạy ngoài đường con này sẽ phát hiện ra nhiều tầng sóng radar (ghz), laser kèm với mức độ sóng mạnh hay yếu và hiển thị trên màn hình cùng với tiếng beep nhanh hay chậm tùy phụ thuộc vị trí nơi phát xa hay gần. Từ đó giúp chúng ta cảnh giác và quan sát xung quanh, giảm gia ngó nghiên ngó dọc xem có cớm hay ko. Ko phải mỗi lần báo là có csgt, một số thiết bị khác cũng có thể phát ra tầng sóng tương tự ví dụ những con xe đời mới dc trang bị cảm biến chuyển làn, cảm biến vật cản phía trước khi phát tín hiệu radar cũng bị dính đấy. Cái này một số bác nói là " nhiễu sóng" đấy, ăn thua là do tài xế biết cách đọc thông báo và phân biệt loại sóng đó là ở đâu ra thôi: csgt, cảm biến của xe, sóng tín hiệu kiểm soát giao thông. Một vài ví dụ đại khái về tầng sóng cho các bác hình dung, bác nào muốn tìm hiểu thêm thì google nhé:
-sóng X: cảm biến hồng ngoại của cửa tự động, nhà xưởng (đi trong tp là dính cái này nhiều nhất, nên chuyển sang chế độ chạy Ngoại thành)
-sóng K, Ka, Ku: cái này là sóng radar phát ra từ súng bắn tốc độ csgt hoặc cảm biến tránh tai nạn ở xe hơi đời mới (nếu độ mạnh từ 50% trở lên thì phải cảnh giác) .
-sóng L: Máy bắn tốc độ bằng Laser đời mới, ko biết mấy bác csgt nhà ta có chưa. Loại súng này nhỏ gọn với 2 ống kính giống ống nhòm và bắn cực kì chính xác nhanh gọn.

Bác nào thích thì mua thôi, máy đắt tiền thì có nhiều option hơn. NSX họ bán cả trăm usd 1 cái thì ko thể nào lừa kh dc. Riêng e thì ưu tiên nhìn bằng mắt và tham gia gt một cách an toàn. Nhanh 1 phút là chậm cả đời đấy mấy bác ạ, e cũng ghiền tiếng beep giống mấy bác trên thôi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Anhhaiotosg