Hạng C
14/4/07
727
1.166
93
Thiết bị phát sóng Wi-Fi khỏe nhất
Mình dùng cái này rất ổn định. Loại 2 cục, nhà 4 tầng, full sóng mọi nơi. Kg dây nhợ lằng nhằn
Phong Vũ đang giảm giá 80% còn hơn 2tr

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
9/4/19
109
107
61
35
Nhà em 3 tầng diện tích 8x6m, cái modum của viettel đang để ở trong phongf của lầu 2, ở chân cầu thang để cái tenda repeater dùng cho lầu 3 mà nó cùi bắp quá, chập chờn suốt, bác nào tư vấn giúp em làm sao đưa wifi lên lầu 3 ổn định được không ạ ?

Hạng D
26/7/08
1.922
57.500
113
mình có 1 vấn đề, mình cũng thiết kế chuẩn, cứ mỗi tầng 1 con AP, tất cả AP đều đi LAN vô router. Đứng trong phòng đóng cửa, nhìn sóng wifi đều full 4 vạch, nhưng download thì mạng 50 Mbps test speed được 20 Mbps là cao. Nếu ra đứng kế cục AP ở cầu thang thì test được tầm 40 Mbps. Giờ sao anh?

Lỗi truyền tín hiệu ko dây khi tín hiệu phải đi xuyên tường, xuyên cửa đó anh. Xuyên kính còn tệ hơn nữa, cứ mỗi lần truyền hỏng là nó phải truyền lại, tốc độ giảm 1/2 như vậy tạm có thể nói rằng có 25-30% gói dữ liệu bị truyền hỏng.

Mạng nó giao tiếp thiết bị nó phải nói chuyện 2 chiều, 1 thằng truyền, xong nó phải đợi thằng nhận phát tín hiệu nhận thành công, trong vòng bao lâu đó (gọi là tineout) mà nó ko nhận được tín hiệu ok thì nó tự động resend, nên tiêu hai bandwidth kinh khủng là vậy.

Em ko biết các anh pro mesh có thự sự test chưa và ko hiểu mesh bây h nó có cái toẹt chiêu gì để nâng cao % việc truyền tín hiệu thành công hay ko, hay các anh ấy bản chất chả hiểu con cart gì về vấn đề truyền dzư liệu, chỉ thấy thông suốt là phát rồ lên... nhưng thực sự mesh (hay repeater) cũng chỉ là wifi bình thường, 1 thằng tiếp sóng nó bị suy giảm tốc độ 50% khi xuyên tường, rồi thiết bị của anh phải bắt tay với thằng tiếp sóng chứ ko nố chuyện trực tiếp được với thằng chính, lại còn suy hao thêm 20% tốc độ nữa thì tính ra khéo các anh dùng mesh chỉ đạt 25% tốc độ đúng (thay vì 50% nếu phải xuyên tường).

3 năm gần đây thì e ko biết, em toàn xài wifi Mì Xào hạng bét như e post ở trên thôi, nhưng mười mấy năm e bán thiết bị mạng, wifi... thì bao giờ bọn sản xuất thiết bị cũng nói 1 câu, đéo được đâu, 1000 nhà máy cũng xài chung vài nhà cung cấp chip thôi, phải đợi bọn làm chip nó nghĩ ra cách gì để tín hiệu xuyên tường ngon hơn chứ bọn làm wifi thì chịu, có sao làm vậy thôi.

Nếu thực sự a ko thể kéo cáp mạng, và muốn tốc độ kết nối đạt max thì chỉ còn power line thôi, em đã thử những cái wifi lên tới 6tr, 8tr so với 600k, thì khi đi xuyên tường, thằng nào cũng phải suy hao như nhau, thằng 6tr có nhanh hơn 1 tí là do chuẩn AC của nó có tốc độ cao hơn thằng 600k, nhưng em ko thấy đáng với cái giá gấp 10 lần như vậy.

Hạng D
26/7/08
1.922
57.500
113
Chính xác bác nói đúng cái em đang lăn tăn, nhưng dùng power line có bị ảnh hưởng gì bởi thiết kế điện k bác hay điện nhà mình là xài tốt vì thật sự em cũng k biết thiết kế mạng điện của nhà

Lý thuyết thì ko ảnh hưởng gì hết anh ạ, anh cứ bảo bọn bán nó test thôi, bây giờ powerline nó truyền lên tới 1Gbps nên nhanh lắm, túm lại 2 đầu nó có 2 cái cục truyển đổi tín hiệu, anh cắm nó vào ổ cắm là xong, 2 cục này + cáp điện tương đương 1 sợi cáp mạng.

Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.497
113
Nhân phong trào $500 đập HeoQuay, e muốn ủng hộ bằng hành động cụ thể là thay con router HeuQuay của nhà mạng Vịttel. Bữa giờ theo dõi thì lờ mờ hiểu như sau:
- kiểm tra đang dùng GPON hay EON???
- có con router nào có sẵn GPON cám vào là chạy (plug & play) mà chỉ cần nhập username / password của nhà mạng thôi
- khó quá lại phải alo tổng đài thì ... khỏi :(

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Nhân phong trào $500 đập HeoQuay, e muốn ủng hộ bằng hành động cụ thể là thay con router HeuQuay của nhà mạng Vịttel. Bữa giờ theo dõi thì lờ mờ hiểu như sau:
- kiểm tra đang dùng GPON hay EON???
- có con router nào có sẵn GPON cám vào là chạy (plug & play) mà chỉ cần nhập username / password của nhà mạng thôi
- khó quá lại phải alo tổng đài thì ... khỏi :(
Anh xài FPT thì em chỉ cách nói chuyện tổng đài cho