Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Ai kêu tui đó.

Bây giờ đi xe 2B hoặc 4B mình đều đai vào. Cái đai này giống của CGST thông đó, nhưng màu đen có tác dụng làm cho các đốt sống lưng thẳng ra, nhất là khi qua các ổ gà, đường giằng xóc.

Tập Lái
9/2/11
36
0
8
Em cũng bị thoát vị đĩa đệm nặng ở hai đốt cuối thắt lưng, từng không đi lại được khoảng 1 tháng. Em đã chữa trị ở khắp nơi kể cả nước ngoài, từ lăng băm cho đến giáo sư - tiến sỹ trong ngoài nước, ai cũng bảo em phải phẫu thuật hết. Cuối cùng em quyết định tự mình chữa trị, kết hợp với vật lý trị liệu. Em có một số suy nghĩ ko biết đúng hay sai nhưng rút ra từ bản thân:
1. Cột số sinh lý của con người hơi cong so với hình chữ S ngược, nhưng các bác chụp hình MRI để ý cột số các bác bị thoát vị đĩa đệm thường rất thẳng do các tư thế ngồi, đứng ko đúng nên tạo sức tỳ đè lên các đĩa đệm nặng hơn.
2. Cơ bụng, cơ lưng phải nâng đỡ 70% sức nặng của cơ thể nếu cơ yếu thì cột sống phải nâng đỡ cơ thể dùm.
3. Người Việt mình ít để ý đến bàn chân các bác thử dở đế giày của 1 chân lên xem đế giày có mòn đều hay ko? nếu chỉ mòn một mé hoặc bị lệch thì nên đi khám mình có bị Hội chứng bàn chân bẹt không? (các bác seach google) nó làm lệch trọng tâm cơ thể khi di chuyển và có thể dẫn đến vẹo cột sống hoặc thoát vị đĩa đệm.
4. Do các tư thế vận động đúng, ngồi, mang vác không đúng dễ dẫn đến thoát vị đĩa đệm.
5. Bị thoái hóa đĩa đệm do mất nước đĩa đệm hoặc các nguyên nhân khác (em chưa tìm hiểu kỹ)...
6. Còn các lý do khác em không biết....
Nên em suy ra cho cùng kết hợp 5 yếu tố để chữa trị như: VLTL để điều chỉnh cột sống; bơi lội để tập cơ bụng, cơ lưng nhất là "bơi bướm" hoặc yoga, có môn yoga thì ở Cali giới thiệu tập dành cho bệnh nhân thoái vị đau lưng (em cũng sắp thử môn này); đối với bàn chân thì em đặt cái lót giày (bác nào cần chỉ chỗ làm đế thì pm cho em) để đi, giờ thấy giày em mòn đều không còn bị lệch một bên như xưa; ngồi đứng, bê vác đúng tư thế; uống thuốc glucosamine + chondroitin (tạo sụn và chống viêm)
Hiện giờ em cũng đỡ rất nhiều, lâu lâu ngồi nhiều thấy hơi mỏi lưng, mỏi lại đi bơi là thấy khỏe lại. Hiện giờ ngồi xe khoảng 300-400km ok, khoản kia còn ác liệt hơn trước do tập luyện khỏe mạnh.
Cái này là em suy từ bản thân em ra cách chữa trị của riêng em, em không phải là bác sỹ, có sai gì mong các bác thông cảm bỏ qua.
Chúc các bác mau khỏi bệnh!

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
@Kenny_PVOil: Đồng ý với ý kiến của bác.

Bác làm bên Tổng công ty Dầu à?

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
phucminh nói:
Ai kêu tui đó.

Bây giờ đi xe 2B hoặc 4B mình đều đai vào. Cái đai này giống của CGST thông đó, nhưng màu đen có tác dụng làm cho các đốt sống lưng thẳng ra, nhất là khi qua các ổ gà, đường giằng xóc.
bác post hình đai bác mua xem thử?

Hạng D
9/5/09
3.408
16.122
113
Hix em vừa đi khám bên American Chiropractic Clinic ở Hai bà trưng. Chỉ chụp x quang thôi mà bs bảo em bị gai đốt sóing cổ và lưng chậu gióing mấy bác. Giờ 1 tuần VLTL 4 lần. Mmooi lần 1tr1 chát quá. Còn vụ bàn chân dẹt bị luôn. Họ làm cho em miếng kots giá 5 chai 2. Hix, bị bệnh mới thấy sức khoẻ là vàng thiệt.

Để em mò đi kiếm có bài nào hay hơn không

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Richievn nói:
Hix em vừa đi khám bên American Chiropractic Clinic ở Hai bà trưng. Chỉ chụp x quang thôi mà bs bảo em bị gai đốt sóing cổ và lưng chậu gióing mấy bác. Giờ 1 tuần VLTL 4 lần. Mmooi lần 1tr1 chát quá. Còn vụ bàn chân dẹt bị luôn. Họ làm cho em miếng kots giá 5 chai 2. Hix, bị bệnh mới thấy sức khoẻ là vàng thiệt.

1. Chụp X-quang không phát hiện hết nguyên nhân.

2. Bác làm HSBC nên tiền rủng rỉnh hen:

1 tuần: mỗi lần 1,1 triệu x 4 lần/tuần = 4,4 triệu/tuần
1 tháng: 4,4 triệu/tuầnx 4 tuần/tháng = 17,6 triệu/tháng

Điều trị như em là 5 tháng: 17,6 triệu/tháng x 5 tháng = 88 triệu.

Em làm bên bệnh viện Y học Cổ truyền mỗi ngày 3, 4 món; mỗi món từ 35k đến 40k mà đã thấy đuối (chỉ nghỉ ngày chủ nhật).

Tập Lái
2/10/12
25
2
3
Bac phucminh đúng là kiên trì thật, làm liên tục 5 tháng. Em làm được 2 tuần ở BV Y học CT (NKKN), sau đó phải đi công tác. Giờ bệnh vẫn vậy, vẫn bị đè lên dây TK chân trái, gây đau và khó chịu. Em vẫn đi bơi hàng ngày va uống thêm Cốt Thoái Vương, nhưng cũng chưa tiến triển được nhiều. Có lúc cảm thấy đỡ, nhưng mấy ngày gần đây lại thấy bị lại.

Bác Phucminh tình hình dạo này thế nào rồi, bác khỏi hẳn rồi đúng không? Bác là tấm gương sáng cho bọn em noi theo, nhưng để kiên trì được như bác cũng ko dễ.

Em
Thành

phucminh nói:
@56P7081:
Không biết bác đã chọn 1 BV nào để điều trị chưa?

Em giờ thì bỏ cái nệm mỏng khoảng 5cm, nằm dưới sàn nhà với cái chiếu tre; tuyệt đối không nằm võng, ghế bố. Sau 1 thời gian ngồi, đứng, đi lại, khi có thể là nằm dài dưới sàn nhà, thực hiện mấy động tác co đầu gối vào bụng, nâng lưng lên cao có tác dụng làm mấy đốt sống giãn ra.

Tập Lái
2/10/12
25
2
3
Bác Richievn điều trị ở ACC thấy thế nào, có đỡ ko? Bác làm được bao nhiêu buổi rồi. EM cũng đang nghiên cứu chỗ này xem có nên đi ko?

Bác cho e 1 so kinh nghiệm với. Nếu có thể thì cho e số đt, e dt bác, a e mình chia sẻ kinh nghiệm.

Em
Thành
0912 294 000
Richievn nói:

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
@56P7081: Em thì bình thường rồi, minh chứng là U45 nhưng vẫn đều đặn 2 lần/1 tuần với bà cả.

Hàng ngày buổi trưa và chiều, em vẫn tự tập những động tác VLTL 1 mình tại công ty hoặc tại nhà. Em tập thể hình lại rồi + động tác treo người trên xà đơn rồi co chân lên hoặc xoay người (xương sống giãn ra). Đi xe máy vẫn mang đai, xe 4B thì chêm cái gối sau lưng có tác dụng làm cột sống lưng thẳng ra.