Hạng C
3/1/18
508
6.983
111
Mình gửi xe ở bãi tầm 40 chiếc , xung quanh là dân cư .
Về mà thấy đóng cửa bãi là xuống xe :
" Chú A , Cô B , anh C , ..ơi , con là D nè ".
Nếu họ ngủ , alo 30 giây là ok .
Trăm lần như 1 , câu đầu tiên của họ :
" Sao cháu / anh không bóp kèn ? "

Nên mình biết chắc , có rất nhiều tài xế họ về bãi là tin tin liên tục , và từ xa ( khi bãi đóng cửa) để chủ bãi ra mở cho nhanh .
Cái kết : mình nhận được sự ưu ái của họ : để xe chỗ tốt nhất , có đi đâu báo trước , họ dời xe ra chỉ việc nổ máy lái đi ngay ... hàng tháng họ có quà quê bánh trái gửi ít mình lấy thảo .

Còn mấy xe khác có báo , họ cũng từ từ dời , họ nói xe đông , kẹt , thông cảm .
Mình thấy vài lần như vậy .

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Mình gửi xe ở bãi tầm 40 chiếc , xung quanh là dân cư .
Về mà thấy đóng cửa bãi là xuống xe :
" Chú A , Cô B , anh C , ..ơi , con là D nè ".
Nếu họ ngủ , alo 30 giây là ok .
Trăm lần như 1 , câu đầu tiên của họ :
" Sao cháu / anh không bóp kèn ? "

Nên mình biết chắc , có rất nhiều tài xế họ về bãi là tin tin liên tục , và từ xa ( khi bãi đóng cửa) để chủ bãi ra mở cho nhanh .
Cái kết : mình nhận được sự ưu ái của họ : để xe chỗ tốt nhất , có đi đâu báo trước , họ dời xe ra chỉ việc nổ máy lái đi ngay ... hàng tháng họ có quà quê bánh trái gửi ít mình lấy thảo .

Còn mấy xe khác có báo , họ cũng từ từ dời , họ nói xe đông , kẹt , thông cảm .
Mình thấy vài lần như vậy .
Bác xử sự như thế vừa thể hiện tình người vừa có Văn Hoá.

Hạng F
29/10/16
11.579
22.180
113
Pháp
Vì cái kèn xe không bao giờ hư cho đến khi quăng xe ... :) :) :) :)

Hạng B2
20/11/20
115
124
43
Chào các bác, bấm kèn đúng lúc thi vô hại. Thường thì các bác để ý nhất là ở VN các trẻ hay chơi ngoài đường, nhất là đá banh, nếu như các bác đang lái mà thấy trái banh lăn ra là phải bấm kèn ngay, vì chắc chắn là có một đứa trẽ (ngay cả người lớn có thể) sẽ lao ra ngay. Đôi khi bên nước ngoài cũng có điều nầy. Và nhất là trên những con đường bị che khuất bởi các dàn xe đậu bên lề ... con nít có thể phóng ra bất cứ lúc nào. Thân !
Bác nói đúng cho những người biết dùng kèn đúng lúc đúng chỗ. Nhưng những người thích dùng kèn xe mọi lúc mọi nơi bất chấp thì với họ bất cứ gì họ cũng bấm kèn. Mình chạy ở TP.HCM có khi cả ngày chẳng cần dùng đến vì ngoài đường nóng nực, ai cũng vội, cũng muốn đi nhanh chứ có ai mà cản đường mình đâu. Thấy mấy xe công nghệ, taxi rà kiếm khách thì lo mà tránh cho mấy bác kiếm. Ý của bác chủ topic là các cụ thích bấm kèn kiểu 1 xe nào đó đang quay đầu mà họ không qua được cũng bấm kèn, xe đông không chạy nhanh được họ cũng bấm kèn, xếp hàng vào cổng chung cư giờ đi làm cũng bấm...Nhiều khi cũng bực mình thực sự!