Các bác sẽ chọn mẫu xe nào?

• Mazda CX-5 2.5L AWD mới

Bình chọn: 145 67,4%
  • Honda CR-V 1.5L bản L mới

Bình chọn: 70 32,6%

• Total voters
    215
Hạng B2
9/11/15
175
114
43
38
rồi vài hôm cx5 lại ra 5+2 ấy mà. ai chứ Thaco thì dám lắm

5 hay 5+2 ko phải do Thaco quyết định mà là Mazda mẹ bên Nhật cụ à. Theo em hiểu thì bản 5+2 của Mazda đã được định sẵn cho CX-8 rồi, và không có nước nào trên thế giới có bản 5+2 của CX-5 đâu.

Hạng B2
15/9/17
235
236
43
28
cái ăn tiền ở đây là CRV nhập còn CX5 là anh Hải lắp ráp, thêm nữa 1 cái là Honda 1 cái là Mazda
thưa bác. mazda cung của nhật, tiêu chuẩn nhật thôi.
lắp rap ở thailand và vietnam thì chẳng khác gì nhau nếu cùng tiêu chuẩn.

• Like
Reactions: thanhha09031992
Hạng B2
9/11/15
175
114
43
38
thưa bác. mazda cung của nhật, tiêu chuẩn nhật thôi.
lắp rap ở thailand và vietnam thì chẳng khác gì nhau nếu cùng tiêu chuẩn.
Khác đấy cụ ơi, tiêu chuẩn khác nhau, dẫn đến nguồn cung và chất lượng phụ tùng khác nhau, dẫn đến chất lượng hoàn thiện và giá thành khác nhau. Em đưa ra 2 ví dụ đơn giản nhất thôi:

1- Nguồn phụ tùng/linh kiện: với Mazda (của Thaco) thì có thể có đồ Tàu, nhưng Honda hay Toyota thì không nhé: chủ yếu là Nhật, Các nc Đông Nam Á...
2- tiêu chuẩn của Toyota và Honda là ko cho phép lắp phụ kiện: phim cách nhiệt... lên trên xe xuất xưởng giao cho khách hàng vì có thể ảnh hưởng đến chất lượng vật liệu từ thiết kế gốc, chưa kể yếu tố thẩm mỹ, an toàn. Nhưng Mazda (Thaco) thì thoải mái.
Đây là những cái phổ biến nhất mà dân thường làm như em biết được. Thâm cung bí sử thì chỉ có anh Hải và thàng Nhật biết :p

t2k
Hạng C
25/8/07
507
337
63
Theo em thấy thì đầu xe CX-5 đẹp hơn CR-V nhiều mà bác.
cx5-jpg.851696
Bác nhìn ở ngoài chưa? Con cx5 mới nhìn ở ngoài thì có vẻ đẹp hơn nhưng nhìn lâu rất mất cân đối. Thứ nhất cái đầu nó thô vì to và chặt vuông góc với mặt đường chứ ko mềm mại như cũ, thứ 2 đèn sau quá nhỏ so với đít của nó. CRV mới nhìn thấy bt nhưng càng nhìn lâu càng đẹp. Bên em nó bán 2 chiếc all new này lâu rồi, chạy ngoài đường cũng đầy luôn, riêng em em chọn CRV mới. Mazda chỉ có cx9 mới thật sự đẹp và cân đối thôi. Và hơn nữa máy móc của Mazda luôn dưới cơ Honda, Toyota, độ bền và êm về lâu dài là ko bằng được đâu. Đừng bác nào nói tại em chưa chạy Mazda nhập, em sống ở Úc, Mazda bên này là 100% Made in Japan đó

Chỉnh sửa cuối:
t2k
Hạng C
25/8/07
507
337
63
Khác đấy cụ ơi, tiêu chuẩn khác nhau, dẫn đến nguồn cung và chất lượng phụ tùng khác nhau, dẫn đến chất lượng hoàn thiện và giá thành khác nhau. Em đưa ra 2 ví dụ đơn giản nhất thôi:

1- Nguồn phụ tùng/linh kiện: với Mazda (của Thaco) thì có thể có đồ Tàu, nhưng Honda hay Toyota thì không nhé: chủ yếu là Nhật, Các nc Đông Nam Á...
2- tiêu chuẩn của Toyota và Honda là ko cho phép lắp phụ kiện: phim cách nhiệt... lên trên xe xuất xưởng giao cho khách hàng vì có thể ảnh hưởng đến chất lượng vật liệu từ thiết kế gốc, chưa kể yếu tố thẩm mỹ, an toàn. Nhưng Mazda (Thaco) thì thoải mái.
Đây là những cái phổ biến nhất mà dân thường làm như em biết được. Thâm cung bí sử thì chỉ có anh Hải và thàng Nhật biết :p
Chuẩn cụ, em ở Úc có Holden, chính là Chevrolet ở nước khác. Holden chỉ có dòng commodore huyền thoại là sx từ A-Z tại Úc. Cực kì ngon khác hẳn các loại holden khác sx ở Hàn Quốc nha. Mà ở VN xe nhập Hàn là các bác đã trầm trồ khen rồi, nhưng nó chả là gì đối với xe sản xuất ở Úc cả, vì tiêu chuẩn Úc cao ngang ngửa tiêu chuẩn châu âu. Chiếc Commondore tụi nó đạp lén lên 200km/h vẫn đầm chắc ko rung lắc gì cả.

t2k
Hạng C
25/8/07
507
337
63
5 hay 5+2 ko phải do Thaco quyết định mà là Mazda mẹ bên Nhật cụ à. Theo em hiểu thì bản 5+2 của Mazda đã được định sẵn cho CX-8 rồi, và không có nước nào trên thế giới có bản 5+2 của CX-5 đâu.
Cx8 là 6 chỗ nhé bác, 3 hàng ghế

• Like
Reactions: thanhha09031992
Hạng B1
22/10/17
85
34
18
40
Chuẩn cụ, em ở Úc có Holden, chính là Chevrolet ở nước khác. Holden chỉ có dòng commodore huyền thoại là sx từ A-Z tại Úc. Cực kì ngon khác hẳn các loại holden khác sx ở Hàn Quốc nha. Mà ở VN xe nhập Hàn là các bác đã trầm trồ khen rồi, nhưng nó chả là gì đối với xe sản xuất ở Úc cả, vì tiêu chuẩn Úc cao ngang ngửa tiêu chuẩn châu âu. Chiếc Commondore tụi nó đạp lén lên 200km/h vẫn đầm chắc ko rung lắc gì cả.

Chuẩn cụ,
bảo xe nhập Thái cũng như lắp ráp Thaco do chuẩn lắp ráp Thaco theo công nghệ Mazda toàn cầu thì đúng. Còn chất lượng thì lại hoàn toàn khác nhau.
Con Dream Thái khác con Dream Việt,
Con Camy nhập khác con Camry Việt
Honda Thái nhập rất khác Honda Việt
Mazda Thái nhập cũng khác rất rất nhiều Mazda Việt

t2k
Hạng C
25/8/07
507
337
63
Chuẩn cụ,
bảo xe nhập Thái cũng như lắp ráp Thaco do chuẩn lắp ráp Thaco theo công nghệ Mazda toàn cầu thì đúng. Còn chất lượng thì lại hoàn toàn khác nhau.
Con Dream Thái khác con Dream Việt,
Con Camy nhập khác con Camry Việt
Honda Thái nhập rất khác Honda Việt
Mazda Thái nhập cũng khác rất rất nhiều Mazda Việt
Honda bên Úc made in Thailand như ở VN vậy, mà nó vẫn ngon hơn cx5 made in japan nha bác, cái này có sao nói vậy, em nói đời cũ đó. Máy Mazda đi cũ vẫn bền nhưng nó ko êm bằng máy Honda, xét về lâu dài