Hạng D
11/5/09
1.048
2.958
143
Đúng là chưa thấy ai chạy xe như bác Nghĩa này

Hạng C
2/11/11
583
1
16
45
rồi tới khúc này bị kẹt đĩa ko chạy nữa rồi, đợi chờ tiếp. xem tiếp tập sau sẽ rõ

Hạng D
2/9/09
2.548
4.977
113
Tp.HCM
Chổ này giống đèo B40 phải không bác, trên đường Lôc Bắc về B.Lộc

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/2/10
1.997
5.125
113
Nằm nghỉ xong thì lên xe đi tiếp,dự tính lên tới ĐÀ LẠT thì cho vô hãng ford sửa chữa nhưng vô số D thì xe vẫn chây ỳ như mấy người thiếu nợ không chịu trả vậy làm cách gì cũng xe cũng không nhúc nhích,anh chủ xe thì hoảng rồi kêu em và thằng cháu xuống hỏi thăm xem có gara nào không gần đây thì chạy đến sửa xe.Em xuống thăm hỏi và được người dân địa phương chỉ về hướng ĐÀ LẠT còn hơn 2km nữa mà giờ này họ nghĩ làm rồi.Hội ý nhanh thì anh chủ nôn nóng muốn sửa để đi ngay,lại lên xe thử xem có lăn bánh được không?Lúc này xe không di chuyển được dù cài số D hay R điều vô tác dụng,em bảo''thôi để em và thằng cháu anh xuống đẩy cho có trớn xem xe có chạy được không?''quả nhiên xe được sự trợ giúp của hai sức.....người thì chịu lăn bánh vài...mét thì ỳ lại.Các bác nghĩ xem xe du lịch mà phải đẩy thì mới chạy thì mất mặt quá,cũng may là đêm tối chẳng có ai nhìn thấy nên đỡ mắc cỡ.Lại hội ý,kiểu này phải nghỉ lại ĐỨC TRỌNG đêm nay mai tính tiếp.Chợt thấy bên kia đường là nhà nghỉ THANH SANG liền đẩy xe qua để vô thuê phòng nghỉ,
THƯ CÁM ƠN BÁC MINHENG VÀ BÁC CHIEUCUONG ĐÃ TƯ VẤN HỔ TRỢ EM XỬ LÝ XE PAN.

có cái dốc cao khi leo lên,mai mà chạy được lên chứ không là đẩy bở hơi chứ chả chơi,cuối cùng cũng nằm ngã lưng cái.Anh NGHĨA bắt đầu điện cho anh bán xe thông báo tình hình và hiện tượng xảy ra như vậy thì được nghe tư vấn bla bla đại loại như xem lại dây nhợ gì gì đó ở hộp số xem có bình thường không?Trời tối om như vầy thì làm sau xem được.Tới phần em thì điện thoại cho bác MINHENG nhờ tư vấn:
-Duywin: alô bác MINHENG hả? em Duy đây có chuyện nhờ bác tư vấn giùm.Chả là thế này cái xe em chạy nó vượt qua cái dốc hết sức ỳ ạch,dù vòng tua máy đạt rất cao những 4000 vòng mà tốc độ chỉ đạt 40 km/h thôi có khi nào bị hư hộp số hay bố hộp số bị mòn không?
-MINHENG:xe bác chạy là loại gì?ford escape hả? căng à thay hộp số là bộn tiền đó gần cả trăm chai chứ không ít,thay bố cũng mất gần 40 chai,để em nhớ coi gần 28 lá hay sao ấy để em đăng lên diễn đàn OS xem có ai giúp được gì cho bác không?
Em cám ơn bác MINHENG xong quay lại thông báo tình hình hỏi thăm cuộc điện đàm vừa qua cho anh Nghĩa chủ xe,vừa nghe xong anh vã mồ hôi liền miệng lẩm cẩm chửi thề.ít phút sau đó có thêm một số điện thoại gọi vào máy em và nói:
- A lô em CHIEUCUONG đây xe bác bị gì?(xin lỗi bác CHIEUCUONG nhé vì em thuật lại nên có gì thiếu sót mong bác bỏ qua)
-Duywin:dạ em chào bác xe em bị như thế như thế,nên giờ nằm đây mai hãng ford xuống kiểm tra.
-CHIEUCUONG:bác thăm nhớt hộp số cho em xem coi còn đủ không?kiếm mua chai nhớt xe máy đổ vô chừng nữa lit chữa cháy rồi về gara tính tiếp.
-Duywin:em cám ơn bác đã tư vấn..........
Trong khi đó anh chủ xe đi xuống uống cà phê thì gặp anh chủ ks cũng có con ford modeo số tự động,hai người hàn huyên tý và anh chủ ks nói''hãng ford trên này làm 24/7 lận để gọi xem sau?'' được lời như mở cờ trong bụng anh chủ xe bị pan liền nhờ vả''anh thử gọi giúp em xem sao?chứ giờ này mà xe bị vầy mai chẳng biết như thế nào?''anyh chủ ks alô bla bla với hãng ford xong bảo''rồi mai 7h sáng hãng cho người xuống kiểm tra'' và sáng hôm sau

<h1>xe cũa hãng có mặt đúng giờ nhân viên kĩ thuật lật nắp capô lên xem xem,cuối người xuống nhìn gầm xe xem xét xong xuôi và rút thước thăm nhớt hộp số.Trời đất???!!!''không còn miến nhớt nào cả''</h1>

Hạng D
19/2/10
1.997
5.125
113
Sau khi anh kĩ thuật kiểm tra xong và phán rằng thay nhớ hộp số,tiếc rằng không có đem theo xe và gọi về hãng bảo gởi xuống với giá là 185k một chai,nghe tới cái giá mà hãng báo anh Nghĩa cũng hơi phân vân và kêu em gọi lại cho bác CHIEUCUONG nhờ tư vấn tiếp.Thật là ngại phải làm phiền bác CHIEUCUONG lần nữa vậy và bác bảo:''bác cứ nghe lời em ra mua nhớt hộp số và chai nhớt xe máy châm vô như vậy....là về SÀI GÒN tính tiếp''
sau khi nhận được lời tư vấn tận tình của bác CHIEUCUONG em truyền đạt lại như thế thì anh Nghĩa được anh kĩ thuật khuyến mãi câu hù như sau:''thay nhớt tầm bậy ở ngoài là hư luôn hộp số đó,chớ nghe lời tư vấn bên ngoài này nọ....không nên làm thế là ảnh hưởng đến....''doanh số chứ không phải hộp số,thế là lời tư vấn của bác CHIEUCUONG xem như công cóc vì một câu hù dọa của tay kĩ thuật kia(theo em nghĩ lúc này hộp số pan mẹ nó rồi còn gì)và anh chủ xe quyết định đổ nhớt của hãng vì nó chính hãng đem xuống nên không lăn tăn suy nghĩ về tiền bạc

sau khi đổ xong và sút xả nhớt cũ còn lắng trong hộp số tới khi nào màu nhớt chảy ra cùng với màu nhớt đổ vào là đạt yêu cầu của nhân viên kĩ thuật và của phòng kinh doanh phụ tùng.Khi việc châm nhớt xong thì anh kĩ thuật nói tiếp:''thay nhớt trong trường hợp này khả năng 90% là chạy được 10% còn lại là kéo về''

Hạng D
19/2/10
1.997
5.125
113
Nghe phán như vậy anh chủ xe cũng hơi xám mặt vì cả đêm đâu ngủ được với cái giá khủng mà bác MINHENG phán tối qua đâu và còn vái lâm râm là mai kiểm tra hộp số không vấn đề gì và xe chạy được về cúng ông địa con gà( tội nghiệp ông địa nhà mừng hụt).Trong khi chờ làm xong và kiểm tra em dạo quanh ĐÚC TRỌNG làm vài quả ảnh cho nó có màu tí

ắtMọi việc cuối cũng cũng xong và thanh toán 10 chai nhớt hết 1850k cộng với việc xe to đùng chạy xuống cứu hộ 800k nữa bắt tay nhau cám ơn hẹn....lần cứu hộ tiếp theo.

Hạng D
19/2/10
1.997
5.125
113
Sau khi rời ĐỨC TRỌNG tiến về ĐÀ LẠT trong niêm vui của chủ xe vì chạy được không phải pan hộp số và tự thưởng cho mình điếu thuốc và một bản nhạc DJ sôi động và chẳng mấy chóc lại vỡ mộng khi mọi chuyện bắt đầu lại từ đầu như khi bước vào ĐỨC TRỌNG ấy là khi xuôi về NHA TRANG.Sau khi kết thúc công việc tại ĐÀ LẠT tốt đẹp thì quyết định về NHA TRANG luôn,một là đỡ tiền ngủ lại ĐL hai là rút ngắn thời gian tiết kiệm được nhiều thứ.Nhưng người tính đâu bằng trời tính,vừa qua khỏi DL chừng 38 km thì xe lại trở chứng,bệnh cũ tái phát,tấp xe vô lề xem sao?

trong lúc này em tí toái cái máy ảnh vài kiểu

này thì em dân tộc chăn bò này

đường vắng người qua lại
Nằm nghỉ khoảng 10p chờ máy nguội thì lên xe chạy được khoảng 500m thì lặp lại hiện tượng như cũ,quái lạ xe bị gì nữa đây?lại nằm nghỉ tiếp thế là em có dịp chụp vài ảnh nữa

Hạng D
19/2/10
1.997
5.125
113
Lại lên xe đi tiếp lúc này vào số D là xe giựt giống như xe số bóp côn vậy,lại chạy qua con dốc lớn xe ỳ lại từ từ và dừng lại nghỉ ngơi.Cứ thế cho đến khi trời tối mà điệp khúc cứ mãi lập đi như máy hát dĩa bị vấp vậy,cuối cùng nhắm coi bộ không xong anh chủ xe liền gọi mọi người tư vấn kể cả hãng ford và được hãng chỉ bảo chờ...cứu hộ kéo xe về lại FORD ĐÀ LẠT.Em lại lấy máy ra ghi lại vài hình cảnh chờ đợi nơi núi rừng lạnh giá

Lâu lâu anh chủ xe lại alô cho cứu hộ ''khoảng bao lâu nữa tới?''ừ thì khoảng 45p nữa thôi thì chờ vậy,cái lạnh của rừng bắt đầu ngấm nhanh thật với lại em chẳng có áo ấm khi đi chuyến này.

đang ngồi chờ đợi thì bỗng từ xa có anh chạy vespa tới em ới tiếng rõ to,anh kia tưởng quen ngừng lại,em lỡ gọi rồi thì hỏi luôn:''anh bên cau lạc bộ vespa hả?chụp hình kỉ niệm cái nhé''Ừ thì chụp xong anh lại lên đường bỏ lại tôi và những người đi cùng ở lại bên chiếc xe bị pan dù anh muốn giúp nhưng lực bất tòng tâm tôi nhìn theo anh cho đến khi mất dạng qua làn khói xe của anh mờ ảo nơi cuối đường.

Hạng D
19/2/10
1.997
5.125
113
Auto room nói:
:DThư cám ơn mà câu bài cũng ác thiệt
hehe bác lại cười em,vì em có hứa với bác CHIEUCUONG là có tý hình báo cáo cho sinh động hơn.mời bác theo dõi tiếp