để em hiền
1/4/05
3.801
93.992
113
Cuối năm em định tích góp tiền sắm cho 2 vợ chồng 1 em 4B để đưa rước thằng cu và hú hí với nhau lúc cuối tuần. Em xin kể lể sơ sơ về trường hợp của em như sau:
- Tình hình tài chính
+ Em có khoảng 300tr
+ Nếu mua xe thiếu tiền 2cụ nhà sẽ hỗ trợ thêm tối đa 300tr (em muốn giảm thiểu phần này vì còn phải để cho 2 cụ dưỡng già chứ)
+ Tổng lương 2 vợ chồng khoảng 25tr/tháng (chỉ phải nuôi thêm 1 thằng cu sắp thôi nôi).
- Yêu cầu chọn xe và sử dụng
+ #35 km /ngày , 6ngày / tuần, một nửa là nôi thành tốc đô chậm ít kẹt xe.
+ 2 tháng đi chơi xa 1 lần, trung bình đi về 350km (chi phí xăng này xếp vô chi phí ăn chơi, số km em nêu ra để mấy bác tính hộ em phần bảo dưỡng)
+ Chọn xe AT 2nd, ít mất giá, càng êm ái càng tốt vì vợ cả là chúa say xe.
+ Xe em dự định gởi ở bãi trên đường THLiệu (khúc 1 chiều gần ngã tư Nguyễn văn Trỗi)
+ Tổng chi phí tối đa khoảng 2,5 tr/tháng
Qua tìm hiểu em ngắn nghía những em sau
1. Lancer 1.6 hoặc 2.0 : bị vợ chê vì kiều dáng không bắt mắt.
2. MondeoV6 2005 : Cái chi cũng được mỗi tội mau mất giá và chi phí sử dụng cao mà em thì thu nhập thấp . :(
3. Yaris : chi phí sử dụng thấp, ít mất giá nhưng giá cao và em cũng không cam tâm bỏ trên 450tr để sở hữu em em 1.3 và chì có 2 thắng đĩa.
4. Laser 1.8AT : Vợ cả có ác cảm với em này vì bả hay bị say xe đú đừ khi em chở bằng laser 1.6.
5. Focus S : Giá cao, mau mất giá.
6. Civic 1.8 AT : con này có vẻ được dù rằng hơi khó lái nhưng va nhiều lần chắc cũng quen :D
...
Tổng kết em hơi nghiêng về lancer và laser 1.8AT vì hai em này có vẻ lành, giá và chi phí thấp. Mấy bác tư vấn tiếp cho em với.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/4/10
243
0
0
35
Sao bác không thử nghĩ tới I30.Giá em này mới là 604tr,rẻ hơn Focus và Yaris nữa.Nếu bác thích em sẽ tặng thêm cho bác DVD,ghế da.hoặc dán kính 3M,BHVC, không thì em giảm giá cho bác bằng số tiền lắp option và không ít hơn 15tr nếu bác nhiệt tình ạh.Không thì làm con Getz 1.4AT giá chỉ có 419tr,bền đẹp...

sct
Hạng B2
3/4/10
131
0
16
HCM CITY
thấy bác đễ avatar logo honda chắc ghiền civic lắm rồi hả :D

Hạng C
5/10/06
705
5
18
53
Em đính chính: Mondeo 2005 nhá - bác đừng nói là mau mất giá! Cái này sai đấy!

Nó mất giá cái khúc người mua mới lúc bán thôi. Còn từ lúc người mua secondhand thì .... chẹp chẹp chẹp ... có khi còn có lãi.

Hạng D
9/9/09
2.311
64
48
51
Saigon
2 vợ chồng thu nhập hơn 1K mà kêu thấp ... bó tay !? Bác làm em xe mới cho sướng , ôm mấy em 2nd làm gì cho khổ !? Có tiền thì lo tận hưởng cuộc sống , thiếu thì mượn thêm ông bà ... làm cuối năm gom trả bớt. Không thấy bác đề cập đến xe Hàn nhỉ ? Laceti CDX, Forte Kia, Madza 3 2010 mặt cười, ...

để em hiền
1/4/05
3.801
93.992
113
Chắc phải lâu lắm em mới có cơ hội đổi xe nên em phải chọn ăn rẻ, chắc, bền. Xe Hàn mới khởi sắc vài năm gần đây thôi, chắc phải khi đổi xe lần sau em mới nghĩ tới. Xe mới thì ai mà không ham, nhưng em xác định mình chưa đủ dư giả để chơi, với lại lái chưa quen nên thể nào cũng va quẹt nên mua xe 2nd cho đỡ tiếc. Có tháng VN mình nhập mấy trăm em 2nd từ nước ngoài về (cái này không rõ nguồn gốc bằng xe trong nước) mà thiên hạ vẫn mua nườm nượp đấy hay.
Lương cả nhà em chắc chỉ hơn vài người vẫn đang đi 2B, chứ so với mấy bác 4B trên OS thì đáng gì.
Cám ơn mấy bác đã tư vấn, em mong nhận thêm nhiều lời tư vấn thêm nữa từ các bác.

Tập Lái
26/4/10
42
0
0
Em thấy tình bữa nay người ta xài KIA cũng nhiều đó bác Forte, Cetano... điều đó chắc cũng đồng nghĩa với chất lượng cũng ok. Em thấy mấy bác trên 4r review cũng nhiều, bác thử tìm hiểu một tí xem. Chúc bác mau cưới vợ 2.

Hạng C
26/4/10
557
1
18
saigon
sao Bác ko nghĩ đên Escape nhỉ ?

Em nghĩ vơi tầm 400T , Ford escape 2.3 2004-2005 là 1 lựa chọn ko tồi !

chúc Bác mau có xe để vi vu

Ve Chai SG
6/7/09
701
39.390
93
HCM
Em cũng có hoàn cảnh giống Bác này.
Em thấy là nếu tìm được em Camry 2000-2002 AT là ngon nhất mặc dù khó quá