Hạng B1
12/2/19
96
57
28
44
Đã có sổ riêng đau mà mua bán được trên phòng CC ha bạn? Mua đất dân phân lô hộ lẻ thì mua bằng niềm tin thoi. Nếu là của Ng quen thì mua cũng được
Hic, bởi vậy mình mới lăn tăn, vì nó gởi hình giấy trích đo, phân lô lại thấy tên chủ theo trên sổ chính đã chuyển nhượng lô cho một người khác. Mình nghĩ chắc trong lúc chờ sổ, người này muốn sang lại

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Hic, bởi vậy mình mới lăn tăn, vì nó gởi hình giấy trích đo, phân lô lại thấy tên chủ theo trên sổ chính đã chuyển nhượng lô cho một người khác. Mình nghĩ chắc trong lúc chờ sổ, người này muốn sang lại
Đúng rồi bác

Hạng B1
12/2/19
96
57
28
44
Đúng rồi bác
Vậy nếu mình mua, đặt cọc chờ sổ, mình nghĩ nên yêu cầu tg ra sổ, nếu o đúng thì trả cọc và đền. Mà khi tách thửa, bên huyện chắc nó cũng có giấy hẹn, cầm giấy lên huyện hỏi o biết được o? Vì mình cầm sổ photo nguyên thửa lên hỏi, thì nó trả lời vb là QH khu dân cư thôi, o nói gì vấn đề đang tách thửa

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Vậy nếu mình mua, đặt cọc chờ sổ, mình nghĩ nên yêu cầu tg ra sổ, nếu o đúng thì trả cọc và đền. Mà khi tách thửa, bên huyện chắc nó cũng có giấy hẹn, cầm giấy lên huyện hỏi o biết được o? Vì mình cầm sổ photo nguyên thửa lên hỏi, thì nó trả lời vb là QH khu dân cư thôi, o nói gì vấn đề đang tách thửa
Mình nghĩ bên bán cho bác chưa tới bước ra được giấy hẹn đâu.
Thêm nữa cái giấy hẹn là giấy hẹn mời lên giải quyết hồ sơ thoi, chứ chưa chắc đã cấp sổ. Mình nhận được bao nhiêu cái giấy hẹn rồi đây (đất giây tay mua từ 2005 mà làm giấy tờ từ 2010 tới giờ chưa xog, vi nhiều lý do khách quan và chủ quan khác nhau...) mà mỗi lần len theo hẹn là phát sinh này khác, nên bác đừng nghĩ có giấy hẹn là ăn chắc.
Mình nói sự thật thoi, bác liều thì ăn nhiều. Nếu có sổ mới mua thì giá cao rồi. Nên tuy bác thoi. Bởi vậy mình nói mua đất phân lo hộ lẻ là mua bằng niềm tin đó. Mình cũng từng mua như bác ở q9 mấy năm trước và đã ra sổ được. Nhưng lúc đó ra sổ dễ hơn nhiều, giờ thì mình ko biết nghen

Hạng B1
12/2/19
96
57
28
44
Mình nghĩ bên bán cho bác chưa tới bước ra được giấy hẹn đâu.
Thêm nữa cái giấy hẹn là giấy hẹn mời lên giải quyết hồ sơ thoi, chứ chưa chắc đã cấp sổ. Mình nhận được bao nhiêu cái giấy hẹn rồi đây (đất giây tay mua từ 2005 mà làm giấy tờ từ 2010 tới giờ chưa xog, vi nhiều lý do khách quan và chủ quan khác nhau...) mà mỗi lần len theo hẹn là phát sinh này khác, nên bác đừng nghĩ có giấy hẹn là ăn chắc.
Mình nói sự thật thoi, bác liều thì ăn nhiều. Nếu có sổ mới mua thì giá cao rồi. Nên tuy bác thoi. Bởi vậy mình nói mua đất phân lo hộ lẻ là mua bằng niềm tin đó. Mình cũng từng mua như bác ở q9 mấy năm trước và đã ra sổ được. Nhưng lúc đó ra sổ dễ hơn nhiều, giờ thì mình ko biết nghen
Cám ơn b nhiều nha! Mình mua ở LA đó b, mà chắc đi gặp chủ nói chuyện xem sao đã, thấy o ok thì thôi!

Hạng B2
11/9/18
478
476
108
44
Hic, bởi vậy mình mới lăn tăn, vì nó gởi hình giấy trích đo, phân lô lại thấy tên chủ theo trên sổ chính đã chuyển nhượng lô cho một người khác. Mình nghĩ chắc trong lúc chờ sổ, người này muốn sang lại[/QUOTE
vẫn công chứng bình thường nhé, làm hợp đồng hứa mua hứa bán tại phòng công chứng, mua dạng này tôi mua rùi. bên cạnh đó bác xem lại thời gian nhé quá trình tách thửa mất tam 6 tháng đó

Hạng B1
12/2/19
96
57
28
44
Oh, ở LA cũng 6 th à b? Sale nói hơn 1 tháng có sổ???

Tập Lái
17/4/17
39
130
33
Cho em ké thớt tí, em muốn cho tặng miếng đất cho đứa em ruột thì thủ tục như thế nào ạ? (2 anh em hộ khẩu khác tỉnh)

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Cho em ké thớt tí, em muốn cho tặng miếng đất cho đứa em ruột thì thủ tục như thế nào ạ? (2 anh em hộ khẩu khác tỉnh)
Thì vẫn ra phòng CC làm thu tục Bình thường bác, tương tự như chuyển nhượng.
Lưu y khi snag tên thi Ng được tặng sẽ phải đóng thuế 10% giá trị trên HĐ nhé, chứ ko phải 2% đâu bạn. Nhưng mình ko biết là nhà nước sẽ lấy cái nào để áp thuế, lấy giá đất trong bảng giá nha nước hay là giá trị trên HĐ Coing chứng

Hạng B1
12/2/19
96
57
28
44
Vậy b cho em hỏi, công chứng hứa mua hứa bán này là công chứng đặt cọc thôi phải o ạ? Mình công chứng với chủ đất hay người sang cọc ( người nhận chuyển nhượng ) bác?