Status
Không mở trả lời sau này.
VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.228
113
53
SG
số là nhà em có mua 01 chung cư tại PMH Q7. Em thì đang rất là không có việc gì làm nên định đi làm thủ tục giấy tờ. Các bác cho em hỏi trình tự thủ tục em dự định đi làm như sau có được không:
1) ra phòng công chứng ký HĐ mua bán
2) đem HĐ mua bán + giấy Hồng + phiếu thu trước bạ của chủ cũ nộp cho UBND Q7
3) được có thông báo đóng thuế từ Chi cục thuế Q 7 (em nghe nói là Q7 là một cửa một dấu nên không cần nộp hồ sơ cho thuế) thì đi đóng tiền thuế các loại
4) đóng thuế xong thì ra UBND Q7 lấy sổ hồng mới về
Trình tự như vậy có đúng không các bác, có cần thuê đo vẽ gì không. Với lại em cũng chưa rõ hiện nay thuế TNCN từ người bán thì tín làm sao ? 2% trên giá trị HD mua bán ? Bác nào rành cho em chút góp ý với. Thủ tục co dễ không, có bị hành là chính không.
thanks

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
61
TP. HCM
Bác cứ vừa đi làm vừa hỏi chắc là OK, cứ xác định là bị hành để khi gặp khỏi bở ngỡ. Chúc bác thành công.

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/1/11
920
9
18
Trình tự vậy là đúng rồi đó bác. Có điều ở phần 3 khai báo thuế thu nhập cá nhân thì người bán phải ký tên đó bác. Nếu cò làm thì có thể NV thuế nó cho qua vì cò có chi bồi dưỡng. Còn mình tự làm thì NV thuế bắt phải có chữ ký của người bán vì thuế thu nhập cá nhân là do người bán đóng mà. Vì vậy Khi ra giao tiền cho người bán sau khi công chứng, bác yêu cầu giữ lại 5%. Khi khai báo thuế thì người bán cùng ra CC thuế ký tên và đóng thuế thì bác mới giao hết tiền.

Hạng B2
12/7/12
228
3
28
Q7
Bác ra phòng công chứng PMH sát bên Phú Hoàng Anh, bác hỏi từ A-Z, tư vấn miễn phí, thủ tục nhanh, tốn có xíu tiền Dịch vụ

Status
Không mở trả lời sau này.