Hạng B2
14/12/12
159
2
0
38
Cà Mau
Newbie_SG nói:
3. Color Space - tạm dịch là Không gian màu sắc

Các hình ảnh trong cuộc sống thật được tạo nên bởi VÔ SỐ MÀU.
Mắt người nhạy cảm với một số lượng màu rất lớn, trong khi đó, các thiết bị thu nhận và tái tạo, cũng như các chương trình xử lý ảnh số phổ biến, chỉ làm việc với một số lượng màu ít hơn nhiều.

Trong hình minh hoạ, ta sẽ thấy, mắt người có thể thu nhận (hoặc phân biệt) số lượng màu trong vùng LAB color, trong khi màn hình máy tính thì chỉ làm việc trong không gian sRGB, các máy in thì làm việc trong không gian CMYK, còn riêng Photoshop thì được thiết kế để làm việc với không gian màu Adobe RGB.

Vì thế, ta cần thiết đặt nhiều thứ về quản lý màu sắc, để có được kết quả cuối cùng như ý (Calibrate màn hình, máy in, photoshop, rồi khi kết xuất, cần lưu ý đến phương tiện tái tạo nó - máy in hay màn hình, etc)
Bài dài khó hiểu

13/7/12
1.268
112
63
Steel_quach nói:
Newbie_SG nói:
3. Color Space - tạm dịch là Không gian màu sắc

Các hình ảnh trong cuộc sống thật được tạo nên bởi VÔ SỐ MÀU.
Mắt người nhạy cảm với một số lượng màu rất lớn, trong khi đó, các thiết bị thu nhận và tái tạo, cũng như các chương trình xử lý ảnh số phổ biến, chỉ làm việc với một số lượng màu ít hơn nhiều.

Trong hình minh hoạ, ta sẽ thấy, mắt người có thể thu nhận (hoặc phân biệt) số lượng màu trong vùng LAB color, trong khi màn hình máy tính thì chỉ làm việc trong không gian sRGB, các máy in thì làm việc trong không gian CMYK, còn riêng Photoshop thì được thiết kế để làm việc với không gian màu Adobe RGB.

Vì thế, ta cần thiết đặt nhiều thứ về quản lý màu sắc, để có được kết quả cuối cùng như ý (Calibrate màn hình, máy in, photoshop, rồi khi kết xuất, cần lưu ý đến phương tiện tái tạo nó - máy in hay màn hình, etc)
Bài dài khó hiểu
Em thấy cụ thể và thiết thưc mà bác.

Tập Lái
2/1/13
17
0
1
59
Hì hục ngồi lựa từng đoạn hướng dẫn của bác Newbie để copy thì gặp link ở đây. Thiệt là xui quá đi. Thấy link sớm thì đỡ biết mấy.
Anyway, thanks bác nhiều nhé.

Tập Lái
2/1/13
17
0
1
59
tonytran80 nói:
Cám ơn bác newbie_sg.

Em gửi các bác link download.

vì mới vào diễn đàn lần đầu tiên nên em reply bài lộn chỗ. Hy vọng lần này đúng chỗ. Cám ơn bác vì đường link.

Hạng B2
7/1/12
439
7.876
93
mới đọc bài của a bên vnphoto,cám ơn a nhiều nhé.bài viết của a sắp đưa e vào con đường nghiện ngập rồi.:D