Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
30/7/12
61
160
38
Các bác cho em hỏi, ở quận Phú Nhuận thì sau khi công chứng mua bán xong thì ra thuế làm thủ tục đóng thuế trước rồi lên phòng tài nguyên quận đăng bộ sang tên sổ hồng hay là phải lên phòng tài nguyên nộp trước rồi mới ra thuế ạh?
Em hỏi vậy vì thấy hình như mỗi quận mỗi khác. Ở Q.2 thì ra thuế làm xong mọi thủ tục hết mới lên phòng tài nguyên quận, còn ở Bình Thạnh thì phải lên phòng tài nguyên nộp hồ sơ trước rồi mới ra thuế. Em chẳng hiểu cách làm ra sao mà hok chịu thống nhất nữa. Có bác nào biết thủ tục quy trình ở quận Phú Nhuận thì cho em biết với ạh.

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Trước em tự làm thấy cũng dễ

1) Công chứng
2) Xuống cái phòng gì đó trong hẻm làm thủ tục (Khai thuế trước bạ và Thu nhập cá nhân). Điền theo mẫu có HD sẵn rồi kèm 1 số giấy tờ như HDCC, CMND... Đưa vào đóng tiền, hẹn ngày hôm sau lên lấy Giấy đóng thuế

3) Muốn sang tên luôn thì đem tờ thuế và ra ngay Nguyễn Văn Trỗi lấy số thứ tự họ đưa 1 sấp rồi kêu tự điền. Nộp xong cho giấy hẹn tầm 21 ngày sau lên lấy sổ đỏ

Các bác cho em hỏi, ở quận Phú Nhuận thì sau khi công chứng mua bán xong thì ra thuế làm thủ tục đóng thuế trước rồi lên phòng tài nguyên quận đăng bộ sang tên sổ hồng hay là phải lên phòng tài nguyên nộp trước rồi mới ra thuế ạh?
Em hỏi vậy vì thấy hình như mỗi quận mỗi khác. Ở Q.2 thì ra thuế làm xong mọi thủ tục hết mới lên phòng tài nguyên quận, còn ở Bình Thạnh thì phải lên phòng tài nguyên nộp hồ sơ trước rồi mới ra thuế. Em chẳng hiểu cách làm ra sao mà hok chịu thống nhất nữa. Có bác nào biết thủ tục quy trình ở quận Phú Nhuận thì cho em biết với ạh.

Tập Lái
21/4/16
32
167
33
43
các bác cho em hỏi là
1/ bắt buộc phải ký hợp đồng tại phòng công chứng, hay
2/ ký hợp đồng ở nhà rồi mang đi công chứng?
các nơi có dùng chung 1 mẫu hợp đồng không?
sorry câu hỏi hơi gà.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
các bác cho em hỏi là
sorry câu hỏi hơi gà.
Bác tìm hiểu "công chứng" là gì sẽ tự trả lời được 2 câu hỏi trên.

• Like
Reactions: pheo@
Tập Lái
21/4/16
32
167
33
43
Cám ơn câu trả lời vịt của bác cho câu hỏi gà của em, hehe.
vậy là công chứng mua bán nhà đất cũng giống như đi công chứng CMT, hộ khẩu, ...vì đều là công chứng cả.

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
1. BẮT BUỘC

2. Công chứng sang nhượngbnhà đất gần như giống nhau. Chỉ có mấy điểm chính quan tâm: Giá thể hiện, lệ phí ai lo và các thủ tục ủy quyền để cò làm.

Do đó thường 2 bên nên thỏa thuận trước (nhất là giá bán - Cơ sở đóng thuế) và các lệ phí ai đóng và thủ tục giao nhận tiền thế nào (trước, sau hay ngay tại chổ khi đóng dấu xong)

Ra công chứng ký và lăn tay 5p là xong thôi

các bác cho em hỏi là
sorry câu hỏi hơi gà.

• Like
Reactions: nvtcmn
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Cám ơn câu trả lời vịt của bác cho câu hỏi gà của em, hehe.
vậy là công chứng mua bán nhà đất cũng giống như đi công chứng CMT, hộ khẩu, ...vì đều là công chứng cả.
ặc. Cần định danh và phân biệt cho đúng từng hành vi. Tìm hiểu thêm "thị thực - chứng thực" là gì.
:(

• Like
Reactions: doilabekho
Tập Lái
21/4/16
32
167
33
43
1. BẮT BUỘC

2. Công chứng sang nhượngbnhà đất gần như giống nhau. Chỉ có mấy điểm chính quan tâm: Giá thể hiện, lệ phí ai lo và các thủ tục ủy quyền để cò làm.

Do đó thường 2 bên nên thỏa thuận trước (nhất là giá bán - Cơ sở đóng thuế) và các lệ phí ai đóng và thủ tục giao nhận tiền thế nào (trước, sau hay ngay tại chổ khi đóng dấu xong)

Ra công chứng ký và lăn tay 5p là xong thôi

Cám ơn bác, rất chi tiết, đúng trọng tâm câu hỏi của em.

ặc. Cần định danh và phân biệt cho đúng từng hành vi. Tìm hiểu thêm "thị thực - chứng thực" là gì.
:(

Cũng cám ơn bác lần hai.

Status
Không mở trả lời sau này.