Hỏi/Đáp Kỹ Thuật tiếng kêu lạ!

Hạng B1
8/7/05
77
1
0
RE: tiếng kêu lạ!

Ôi chời ơi!!!???

E tìm ra rồi... nếu các bác cho e chửi bậy e sẽ chửi bậy một câu...
Hôm nọ, em đi dán cái kính sau, cho nó đen sì sì đi... hóa ra, chú thợ để quên một cái nắp chai trong đấy ạ... híc... ko hiểu sao nữa... tài thật... chắc là chời nắng, chú khát nên uống chơi tí, rồi tiện tay đế vào đấy cho nó chặt :mad:

Em mất cả ngày hôm nay ạ...
Cảm ơn các bác.

Hạng C
19/4/06
503
7
0

ối sời ơi!:D thế mà bác làm cho anh em nháo nhác cả lên thi nhau đoán, lo lắng cho xe của bác quá!!!:D:D:D

Hạng B1
8/7/05
77
1
0

Vâng, em chịu phạt vậy :(

Hôm nào phải lọ mọ đến họp ở Mái lá cái vậy, thấy các bác cứ hò nhau đến Mái lá... e choáng... ko dám đến...

Họ Nguyễn

Hạng B1
2/11/05
57
0
0

Trích đoạn: fernandoz

@ bác Nguyenxonline : theo tui, có thể 3 lý do :
- mấy cái đầu rotule ( tiếng Pháp ) = rô-tuyn,tức " đầu thầy chùa " bên bánh tài xế rơ mòn. Phải làm lại cả hai bên bánh trái - bánh phải luôn.
- mấy joint cao-su đệm bù-loong bắt càng chữ A vô châssis chai,nứt bể.
- ở đầu càng chữ A, phía bánh xe, có một gờ nhỏ bằng sắt gù ra, làm giới hạn khi bẻ hết lái. Khi gờ này mòn, lúc hết lái,bánh xe sẽ đi quá giới hạn quy định, sẽ nghe lốp rốp như test dưới đây :
Bẻ hết lái về bên phải ,vừa leo bánh phải lên lề ( hoặc leo lên mô đất cao hơn 3 bánh kia ), ngay lúc bánh phải vừa lăn từ thấp lên cao, sẽ nghe lốp rốp như bác nói. Hoặc hết lái bên trái,làm y vậy, mà vẫn kêu, là mòn gờ giới hạn lái rồi.
Trường hợp thứ 3, mòn gờ giới hạn lái, tui bị rồi, Crown 1995, 4 xy-lanh MT.
Nếu cả 3 trường hợp vừa kể, đều không phải,thì tui hổng biết...

Sao phải làm lại cả hai bên trong khi chỉ bị một bên thôi hà bác ? Bác chuẩn đoán đúng đó . hôm qua em qua bên Gara Tư Thuận sơn lại cái cản , kêu thợ kiểm tra tiếng kêu . Chú thợ đội bánh xe lên lắc lắc , nắn nắn và nói là bị lỏng rotulé , bảo em phải thay mới ( một bên ). Em chưa tin lắm nên hẹn mấy ngày nữa ra ...để về hõi mấy Bác trước đã!!! Em vốn chẳng biết gì, các bác cho em lời khuyên để trị dứt cái bệnh khó chịu này với ! ( em chắc là không phải vì nắp chai như bác Họ Nguyễn đâu!)

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Nếu là tui, tui sẽ thay hết 2 bên cho cân,bác ạ. Vì, khi một bên mòn, bên còn lại,dù chưa thấy gì,nhưng cũng sắp ăn theo. Bây giờ bác thay một bên,mai mốt lại mất thời gian thay bên còn lại. Mà tui thấy bác khó tính vậy là tốt đó. Chỉ một tiếng kêu lạ, là phải théc méc tò mò liền ! Nhiều khi, nó mòn lặng lẽ, không kêu la gì hết,mới nguy. Khi chạy ngang mấy cái gờ giảm tốc,hoặc đường gồ ghề nhẹ,tưng tưng, em nó lắc đầu lia lịa,rung rinh cả xe,như ...lân gặp pháo ! Gặp khi em nó đang lắc như vậy, dù là 80km/h, cũng bình tĩnh giữ xe hướng thẳng => không đánh lái => buông ga => rà thắng,cho tới khi em nó chậm lại,hết lắc, thì lại tà tà về số ( hoặc lên số ) chạy tiếp. Tuyệt đối không được thắng gấp,không được đánh lái = lật xe. Cứ việc xử lý như vậy. Nhưng khi xong công tác,phải đem vô garage mần liền. Nếu không làm tốt lại, càng lúc càng mòn bạo, gặp khi đổ đèo chặt cua, mỗi bánh quẹo một bên,là đi luôn xuống...âm phủ, Hollywood phải gọi bằng cụ !
Thường,xe cầu sau dễ múa lân hơn xe cầu trước.
Túm lại, ý tui vậy. Làm một,hay cả hai bên,tùy bác. Nhưng bác nhớ, khi làm xong,tay lái sẽ nặng hơn chút, vì rất khít. Nhớ biểu nó canh độ chụm - bẹt ( theo hướng xe chạy tới ) , mí lại độ nghiêng âm - dương theo chiều thẳng đứng,tính từ mặt đường lên. Nếu canh chưa chuẩn, xe mất đà,chạy không bon bon được,hao xăng vô ích, hai lốp trước mòn không đều, dợn sóng ở mép. Mòn mép ngoài : hai bánh chụm lại quá mức. Mòn mép trong : bẹt ra quá mức. Hai từ ngữ chuyên môn chụm - bẹt + góc nghiêng âm dương ( hình như gọi là góc castel ) tui hổng nhớ lắm. Các bác khác sẽ giải đáp dùm thêm.
Vụ này, bác có thể nhâm nhi thêm ở topic " Khi xe mất lái ", gầu thúi guột !
Yêu V2 như bác,thì khi nào rảnh,lau rửa em nó sạch sẽ khô ráo,đậu chỗ khô,lấy chiếc chiếu trải dưới gầm xe,chui vô nằm ngửa,quan sát các thứ dưới gầm xe,thú vị lém ! Nhiều xe, bên ngoài láng coóng, tới chừng nằm ngửa quan sát, mới phát hiện cả nùi dây điện chằn chịt như mạng nhện ! Hoặc mấy con bù-loong ốc vít xiên xẹo, có con leo răng, phát nóng lạnh ! ( nói nhỏ : tui khoái cái vụ nằm ngửa nhìn lên lắm, ặc )
Chừng nào em nó ngon lành,bác cho biết nhe. Nhớ kể luôn cho biết thợ sửa thế nào.
@ bác nguyenxonline : tui ở SG bác ơi ! Hổng biết ăn cầy tơ, gà vịt thì H5N1, heo bò lở mồm long móng ! Thế mới cú chứ ! Ực ực...

Hạng B1
2/11/05
57
0
0

pretty thanks fernandoz ! Bác tài thật! em chẳng biết gì hết , chỉ được cái ...thính tai , vì em mê âm thanh lắm ! em không biết có đúng bệnh không, nhưng thôi cứ thay rồi ... nghe tiếp!!