Tập Lái
15/6/19
9
5
4
40
Tiếng kêu tít tít ở cụm đồng hồ Focus sedan MT 2009

Hi anh em. Anh em nào đã đi qua con Focus sedan 1.8MT 2009 giúp cho trường hợp của em với.
  • Con Focus 2009 của em gần đây nó có tiếng kêu " tít tít " ở cụm đồng hồ, thỉnh thoảng lại kêu, có lúc kêu liên tục. Mà mỗi lần tiếng kêu " tít tít " thì nhìn trên cụm đồng hồ ở mục số km tạm tính cho hành trình (em có ghi trong hình ) quay về số 0.
  • Hiện tại xe cũng đang bị hao acqui, để khoảng 5 ngày thì khi đề nó bị nhựa không nổ đc. Mang vào hãng kiểm tra 10 ngày hãng báo vẫn bình thường không bị rò điện. Hãng set ECU lại thì vài hôm bị y như vậy nữa. Lúc trước em để có khi cả tháng không đi cứ vặn chìa phát là nổ.
2 trường hợp trên là lỗi gì mong AE giúp ạ. Thanks AE.

Tiếng kêu tít tít ở cụm đồng hồ Focus sedan MT 2009

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Tập Lái
15/6/19
9
5
4
40
Đoán mò tháo cọc bình rồi tháo jack dây an toàn sau đó ghim lại
Đã làm thử như Bạn rồi vẫn như thế. Không biết do lỗi này mà acquy nhanh hết k nữa.

Hạng B2
22/4/20
334
201
43
60
Đã làm thử như Bạn rồi vẫn như thế. Không biết do lỗi này mà acquy nhanh hết k nữa.
Thay accu mới thử xem. Nếu mau hết điện accu. Thì khả năng bị chập, rò điện. Đoán mò tí.

• Like
Reactions: NMTLA and Osin
Hạng B2
22/4/20
334
201
43
60
Thay accu mới xem có bị mất điện không . Nếu mau hết bình, thì khả năng bị rò chập. Thay accu chú ý đúng thông số dòng nạp xả.

• Like
Reactions: NMTLA and Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.762
113
Pháp
Coi chừng ....có chuột nằm ở tableau điện ..cho nên kêu chít chít.
  • Như các bạn trên bàn, thì thử thay , hay sạc rồi gắn vào lại, (kh biết VN mình có cách thử bình không ?)
  • Sau đó tính tiếp về các đồ độ , tháo từng cái ra kiểm tra lại ...
  • Kiểm tra xem có cái gì rớt ..trong chổ mồi thuốc không nha ...

• Like
Reactions: NMTLA
Tập Lái
15/6/19
9
5
4
40
Thay accu mới thử xem. Nếu mau hết điện accu. Thì khả năng bị chập, rò điện. Đoán mò tí.
Đưa vào hãng rồi ạ. curo đã thay lần bảo trì luôn rồi ạ.

Tập Lái
15/6/19
9
5
4
40
Coi chừng ....có chuột nằm ở tableau điện ..cho nên kêu chít chít.
  • Như các bạn trên bàn, thì thử thay , hay sạc rồi gắn vào lại, (kh biết VN mình có cách thử bình không ?)
  • Sau đó tính tiếp về các đồ độ , tháo từng cái ra kiểm tra lại ...
  • Kiểm tra xem có cái gì rớt ..trong chổ mồi thuốc không nha ...
xe nguyên bản không độ thêm gì bạn ạ.

Tập Lái
15/6/19
9
5
4
40
Hiện xe đã đưa vào hãng k.tra lại 4 ngày rồi vẫn chưa có kết quả, ae kĩ thuật báo dòng rò nằm trong khung cho phép đúng kĩ thuật. Còn check ECU thì không thấy lỗi gì, tiếng kêu để k.tra thêm. Em sẽ báo kết quả cho ae sau khi lấy xe về nhé.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.762
113
Pháp
Hiện xe đã đưa vào hãng k.tra lại 4 ngày rồi vẫn chưa có kết quả, ae kĩ thuật báo dòng rò nằm trong khung cho phép đúng kĩ thuật. Còn check ECU thì không thấy lỗi gì, tiếng kêu để k.tra thêm. Em sẽ báo kết quả cho ae sau khi lấy xe về nhé.
Trong trường hợp nầy làm tôi nghĩ đến .... có một lần người bạn tôi mở tableau ra, và tất cả kim chạy bằng .. điện (cảm ứng từ trường) chứ không phải là cơ (kiểu giây tóc trong đồng hồ). Và trong đó có rất nhiều mạch, tụ, nói chung có thể do ... cuộn dây, hở mạch điện .... nói chung là một bộ phận điện trong đó hư.
- Có những đồng hồ chạy kim, nhưng ... là chạy bằng cảm ứng từ....

Nếu được, bạn thử hỏi nó tháo tableau ra thử .....nếu như kh còn kêu nửa là chính tableau có vấn đề chăng ?