Tập Lái
31/1/04
21
0
0
Vietnam
Đơn giản là trong TP bác chạy và ngưng liên tục nên hao hơn, số tự động không chuyển nhịp nhàng vả hợp lý như số tay (người lái chủ động chuyển liên tục) nên xe bị ép ga ép số khi liên tục ngưng rồi chạy, nếu đường kẹt xe nhiều thì số tự động hao xăng kinh khủng lắm. Còn tiêu hao chênh lệch khác nhau tùy loại xe bác ạ!
Mình đã chạy qua chiếc To Cressida 1988 V6 2.800cc số tự động, xác xe nặng khoảng 1.800kg, chạy trong Tp có thể uống đến 20-25 lít/100km, xa lộ khoảng 15lit/100km. Sau đó chạy Volvo GL940 2.400cc, 4 máy, số tự động, xác xe nặng khoảng 1890kg, chạy trong Tp có lúc hơi kẹt xe tiêu đến 25lit/100km, còn xa lộ khoảng 15-17lit/100km.
Túm lại, theo mình nghĩ xác xe nặng mà số tự động thì Tp hao xăng hơn xa lộ rất nhiều!!!
Mong các bác chỉ giáo!!!

Hạng B2
22/11/03
155
0
0
Vietnam
Cái báo đèn xăng đó em nghĩ là tuỳ từng hãng họ đặt mức xăng dự phòng là bao nhiêu. Có một lần em thử trên xe em, M6, đang đi trên đường cao tốc Pháp Vân thì đèn báo vàng, em chạy thêm khoảng 25km đường cao tốc+ 15km đường TP (bị dính cả tắc đường ở Ngã Tư Khổ) xe chạy máy lạnh, chở thêm 4 người nữa, thế mà vẫn về đến nhà ngon lành (em ở tận Hoàng Quốc Việt).
Chỉ có điều bình thường em đổ 300.000 là đầy bình, thế mà hôm đó nó chơi của em hết 350.000.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
To các bác....
Thực ra, việc số Auto hao xăng hơn không phải do "lên xuống số không hợp lý !" đâu các bác ạ...Vì cái gì mà Auto là phải chuẩn hơn đa số của Manual chứ. Cách chạy và trình độ hiểu biết của mỗi người lái đều khác nhau, biết thế nào là "chuẩn" và hợp lý để mà lên hay xuống số...Thôi thì mọi việc để cho "hộp" nó giải quyết, còn thế nào là hợp lý thì để chính cac nhà thiết kế,những người tạo ra và dĩ nhiên là hiểu rõ cái xe nhất ,quyết định mọi thông số để cài vào hộp.
Số auto ăn xăng hơn là do việc truyền động không bảo đảm 1:1 khi qua bộ ly hợp, ở vận tốc nhỏ, vòng quay tua máy có thể lớn hơn nhiều so với số tay (vốn dĩ dùng ly hợp ma sát khô, đã buông ra là "ăn" 1:1!) ở cùng 1 tốc độ xe. Vậy nên khi đi đường trường, ở số cuối và tốc độ ổn định, xe số Auto không còn ăn xăng hơn xe số tay nhiều nữa đâu. Trước em cũng đi 1 con Accord 2.2 auto, đi đường trường có mức tiêu thụ đáng ngạc nhiên là 9,5l/100k đó...
Cũng vì lý do đó mà ở TP, xe ăn xăng hơn nhiều vì đa số, ta chỉ đi được tới số 3 là cùng, còn hầu hết là số 1, 2 rồi lại nghỉ.....Nếu tính thì nên tính về ...thời gian hơn là tính quãng đường, tính vậy thì thấy xe ta chả ăn xăng là mấy...:), VD: 10l xăng cũng gíup ta vi vu trên xe được 3 tiếng đồng hồ (dù quãng đường nhiều khi chỉ được 50,60km...!)
Cũng cần nói thêm là vì có chế độ lên xuống số tự động nên động cơ các xe số Auto lại thường có tuổi thọ cao hơn hẳn các xe số tay, lý do là vì động cơ luôn ở mức tải như mong muốn của nhà chế tạo, có muốn "ép uống" gì nó cũng khó.....Còn các xe số tay rất dễ bị tình trạng "ép số", vòng quay động cơ nhỏ mà tải lớn, vi phạm vào điều tối kỵ nhất.....
Cũng là điều an ủi cho các bác đi số tự động, xe ta hơi ăn xăng tí nhưng mà sẽ lâu...làm máy hơn, em của ta sẽ đỡ bị chúng nó "chọc ngoáy" sốt ruột...:D

Hạng B1
12/2/04
90
1
0
Nghe Đồng chí Automatic nói về cái hay của số tự động mà cũng mát lòng mát dạ. Kể ra thì đi số tự động mỗi trăm km chi thêm khoảng 6K (1 lít) cũng đáng nhỉ? Mỗi năm tôi chạy khoảng 2 vạn km chỉ phải chi thêm 1tr2, chạy 5 năm mới phải chi thêm 6 triệu tiền xăng. Theo Bác Automatic nói thì động cơ xe số tự động lại bền hơn xe số tay thì chi 6 triệu /5 năm quá rẻ! Tôi hay phải chạy trong phố lại còn thường xuyên phải nghe điện thoại khi lái xe nên số tự động rất an toàn và nhàn nhã.
BRAVO AUTOMATIC TRANSMISION!!!

Hạng C
24/3/04
594
883
93
56
Biên Hòa - Vietnam
Đúng là số tự động đường trường không hao xăng đâu các bác ạ. Xe tui 7 chỗ hiệu dodge của Mỹ máy 2.5 số tự động đổ đầy bình, chạy từ Biên Hoà - Đà Lạt 275 km tới cây xăng cạnh Hồ xuân Hương đổ đầy lại hết 26,5 lít, Vậy là chưa đầy 10 lít 100 cây. Xe Mỹ nổi tiếng uống xăng mà cũng kinh tế nhỉ :D

Hạng B1
16/6/04
51
0
6
13
RE: Tiêu hao nhiên liệu của xe Lancer GALA

Chào các bác,

Tôi cũng đi em Gala và cũng thường xuyên theo dõi xem em ăn uống thế nào. Em chạy đường phố Hà nội, full máy lạnh, chỉ uống chừng 11 lít (đổ xăng 250k = 41,6l; đi được 380km). Đi đường trường chỉ uống chừng 7,5 l.

Tập Lái
29/6/06
19
0
1
43
RE: Tiêu hao nhiên liệu của xe Lancer GALA

CHO EM HỎI CÁC BÁC TÍ : EM MUỐN ĐỘ BODYKIT CHO CON GALA 2005 50Z CỦA EM, GỒM ĐẦU, ĐUÔI VÀ BÊN HÔNG. CÁC BÁC BIẾT CHỖ NÀO Ở SG CUNG CẤP THÌ CHỈ EM VỚI NHÉ.

0909 545354

THANKS