Thảo Luận Chung tìm hiểu hồ cóc

Hạng C
2/4/13
695
6
18
Hồ Cóc là dân địa phương gọi còn Viết là Hồ Cốc, nói chung cóc hay Cốc Gì cũng được vì ở đó bọn làm du lịch xấu như cóc, vừa bước xuống biển thì như lạc vào ác nhơn Cốc, nên Cóc hay Cốc gì cũng được cả.
nếu vào KDL sài gòn Hồ cốc thì ổn hơn(giá đắt hơn nhưng dịch vụ thì cũng đáng đồng tiền hơn) còn ra các bãi tắm gần đó thì chả có gì mà bị chặt chém. Bác mà vào bãi chỉ 10 Phút không ngồi lều (mỗi lều 400 k) thì tính bác 50k/ ô tô, 10k/ người, lớn nhỏ gì cũng tính mà bãi thì bẫn vô cùng.
Muốn ăn hải sản còn dãy đành đạch thì ghé Hồ Tràm cách hồ cốc chừng 8 KM về hướng Bà Rịa(nên đem bếp theo chế biến hoặc thuê luộc , nướng tại chổ).
Nên mua trực tiếp từ ghe vừa tươi lại vừa rẽ

Hạng C
2/4/13
695
6
18
ăn thì ăn ở trong KDL SG-hồ cốc giá có đắt hơn nhưng lịch sự hơn mà không bị chặt chém, bước ra khỏi khu du lịch thì dao đang mời sẵn chờ các bác, còn muốn ăn ngon thì về thị trấn Bà tô, rừng biển gì cũng có đủ, nếu chỉ tắm biển thôi thì tối ngũ Bà Tô và đi chơi ở Bà tô hôm sau ra biển nhúng lại rồi về SG

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
titi73 nói:
dạ hồ CÓC chứ không phải CỐC đâu bác!Bác lên google xem "Sự tích hồ cóc".Em cũng từng lầm như vậy.
Bác cho em một cái link xem thử ạ. Sao em gõ nó toàn ra "Sự tích hồ Cốc" không à.

Hạng C
2/4/13
695
6
18
em là dân địa phương đây? đã tắm ở đ1o trên 20 năm, nay ở xì gòn, cóc với Cốc Gì chả được, em giải thích rùi, còn tụi HDV làm sao rành bằng em, em đã tắm ở đó từ khi chưa có cái nhà nào ven biển

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
baokhoa27 nói:
mit.jacmo84 nói:
Hồ cóc ở đâu vậy bác? Trước giờ, em chỉ nghe Hồ Cốc.
Bác này sửa lưng người ta rốt cuộc mình sai. Đúng là Hồ cóc ( đến đó sẽ nghe truyền thuyết về cóc ), chứ không phải Hồ cốc đâu.
Thứ nhất, em chẳng sửa lưng ai. Thắc mắc thì em hỏi. Em có lạ gì bác chủ đâu.
Thứ hai, nếu đúng là Hồ Cóc và Hồ Cốc là một, thì bác cho em xin thêm thông tin để khai sáng.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
sieuxecuibap nói:
Hồ Cóc là dân địa phương gọi còn Viết là Hồ Cốc, nói chung cóc hay Cốc Gì cũng được vì ở đó bọn làm du lịch xấu như cóc, vừa bước xuống biển thì như lạc vào ác nhơn Cốc, nên Cóc hay Cốc gì cũng được cả.
Vầy ra Cóc là ám chỉ cách làm ăn, còn Cốc là ám chỉ biển à.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Em thấy cái này, các bác đọc thử xem sao.
http://bientoancanh.vn/Ng...u)-BR-VT_C27_D1988.htm

Nguồn gốc tên gọi Hồ Cóc (Cụm du lịch sinh thái Bình Châu) BR-VT

Tên gọi này khách nhau, có nơi gọi “Cóc”, có nơi lại nói là “Cốc”, trang web của Sở Văn hóa - Thể thao - Du lịch tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu vẫn ghi “khu du lịch sinh thái Bình Châu - Hồ Cốc”… Vậy thực chất tên gọi nào là đúng và địa danh này có liên quan gì đến câu chuyện “cậu ông trời”?

Vào thời điểm hiện tại, kết quả tìm kiếm trên internet đang cho thấy cuộc “chạy đua” của “Cóc” và “Cốc” cũng đang vào giai đoạn gay cấn, khi mà google cho ra con số 1,43 triệu thuộc về “Cóc” và 1,83 triệu thuộc về “Cốc”. Nếu như trước đây nhiều người vẫn quen gọi “Hồ Cốc” và cũng chưa hiểu về truyền thuyết suối nước nóng Bình Châu thì ngày nay người ta bắt đầu thấy chữ “Cóc” đang dần dà trở thành phổ biến. Tại vùng biển Hồ Cóc, những hướng dẫn viên du lịch ngày nay đều thuộc lòng truyền thuyết về “cậu ông trời” và biểu tượng “Cóc” cũng đã được dựng lên từ nhiều năm nay. Người ta kể rằng, thuở đất trời muôn vật còn hoang sơ, có một năm bỗng trở nên hạn hán lạ thường, mọi sông suối đều khô hạn làm cho các loài vật thiếu nước, cỏ cây khô héo. Họ hàng nhà cóc họp bàn tính kế lên kiện ông trời để mưa xuống cứu muôn loài.

Trong lúc muốn lên được nhà trời, phải bơi qua biển cả mênh mông, thế là họ nhà cóc miệt mài ngày đêm ra biển để lặn ngụp. Tập mãi, tập mãi… nhưng không thể nào bơi được qua biển khơi, cóc chúa buồn rầu ngồi nhìn biển cả ngày đêm thách thức. Từ Thiên đình, Ngọc hoàng Thượng đế nhìn thấy rất cảm kích ý chí gan góc của họ nhà cóc, bèn sai Sứ thần làm mưa xuống cho trần gian. Khi mưa xuống, muôn vật reo mừng kéo đến hai ngọn đồi trước biển để ca hát, nhảy nhót. Đến khi nhìn ra bãi biển, chúng thấy cóc chúa đã hóa thành đá … Điều kỳ diệu là hòn đá ấy bây giờ vẫn còn và có tên là hòn Cóc. Còn hai ngọn đồi trong truyền thuyết giờ cũng không phải biến mất đi đâu mà vẫn trơ trơ đó và có tên gọi núi Tầm Bồ và núi Hồ Linh. Vùng biển ấy bây giờ là biển Hồ Cóc.

Hạng C
2/4/13
695
6
18
kết luận:
Hồi trước em ở dưới đó năm 1983- 1996 thì em hay gọi là hố cóc, mấy bác làm du lịch thấy từ cóc ớn quá (vì ghi Hồ cóc chắc là chổ toàn Cóc ai mà dám tới) nên sửa lại thành Hồ Cốc, dân đi du lịch bị chặt chém quá gọi là ÁC NHƠN CỐC. HẾT
các bác đừng cải nhau nữa khỏi tra google cho mệt.
Có tin HDV du lịch được không? họ cũng nghe nói lại nên nói cũng trật lất (Tam sao thất bổn)

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/9/10
827
9
16
Khởi hành ở SG, đi sáng sớm, lang thang tắm biển ở Hồ Cốc (Em đánh giá bãi tắm sạch hơn vũng tàu, không đông như Vũng tàu, dịch vụ chẵng có gì). Chiều tà tà về vũng tàu ăn uống, nghĩ ngơi, lai rai, cà phê. Sáng hôm sau tắm biển sớm, ăn trưa xong quay về. Em hay về sớm để tránh kẹt xe ở ngã ba Vũng tàu hoặc Suối tiên. Hết 2 ngày, hehe