Hạng D
27/9/05
1.703
1.794
113
vậy cho em hỏi Fortuner gọi là AWD hay 4WD vì vẫn hoạt động toàn thời gian 4B và vẫn có hộp số phụ với các số HL, LL + khóa vi sai sau.

Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Viết xe dẫn động cầu trước tăng tốc tải dồn ra cầu sau là sai.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
nguoikhonglo nói:
vậy cho em hỏi Fortuner gọi là AWD hay 4WD vì vẫn hoạt động toàn thời gian 4B và vẫn có hộp số phụ với các số HL, LL + khóa vi sai sau.
Fortuner là AWD với hộp số phụ để chạy ở tốc độ chậm và mạnh.
HL: High Lock
LL: Low Lock
Chạy nhanh hay chậm với chế độ khoá vi sai ở cầu sau.

Hạng D
15/5/13
1.553
8.983
113
37
ĐI TRONG THÀNH PHỐ THÌ 1 CẦU LÀ ĐỦ, CÒN KHI LEO ĐỒI DỐC CAO, XUỐNG DỐC CAO, ĐI ĐƯỜNG ĐÁ ĐỎ, ĐƯỜNG ĐẤT VÀI TRĂM CÂY SỐ THÌ LÚC NÀY 4WD VÀ AWD SẼ LÀ LỰA CHỌN CẦN THIẾT.

Hạng B2
8/9/11
200
0
0
45
Lâu quá mới thấy Bác sĩ viết lại. Thiệt
.
Em múa rìu chút nhé bác thầy @Automatic ;).
Theo em biết về AWD, có dạng tự động và bán tự động.
Loại tự động cũng có thể chia thành 2 loại: Luôn chạy 4 bánh ( điển hình là Fortunner 2.7). Cao cấp hơn là loại dựa vào tốc độ (đi chậm ở đường tốt thì dùng 1 cầu trước hoặc sau, đi nhanh hoặc mặt đường xấu, trơn trượt thì tự động chuyển thành 4 bánh). Loại này người lái không thể can thiệp để chọn hệ dẫn động.
Loại bán tự động, bộ điều khiển trung tâm vẫn ghi nhận độ bám đường để chọn hệ dẫn động cho phù hợp trong những tình huống nhất định. Tuy nhiên, vẫn có một nút chuyển dẫn động từ 2 bánh thành 4 bánh toàn thời gian (cưỡng bức). Chỉ khi nào người điều khiển xe bấm tắt công tắc này đi mới không còn 4 bánh toàn thời gian. (chế độ Auto và 4x4 trên Escape XLT là điển hình).

Tập Lái
13/10/13
37
14
8
40
F1racer nói:
Cái khác nhau giũa 4WD và AWD là ở 4WD người lái có thể chủ động ngắt một cặp bánh dẫn động, nói gọn là ngắt cầu để chỉ chạy một cầu, chỉ sử dụng cả hai cầu khi cần hoạt động trong điều kiện địa hình khó.
AWD thì xe luôn hoạt động cả bốn bánh. Một số xe AWD có khoá vi sai trung tâm để chủ động tăng độ bám đường. Một số xe cao cấp hơn thì có hệ thống phâ bổ lực hợp lý cho từng bánh như GLK, ACURA, Lexus GX... Các hệ thống này có tên gọi khác nhau nhưng chung một bản chất.

Thanks, giờ mình mới hiểu ký tự này.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
adng nói:
Viết xe dẫn động cầu trước tăng tốc tải dồn ra cầu sau là sai.
Sai chỗ nào vậy bác, xin bác phân tích cụ thể và cho em vài cao kiến ạ!
PS : đây là bài viết đã khá lâu (chắc cũng 8,9 năm!) của nhóm biên tập OS thời đó cùng hợp tác biên soạn, giờ được bác Lơ đưa vào lại thôi ạ. Bài viết đã quá lâu nên chắc chắn sẽ có nhiều thiếu sót so với hiện tại, rất mong các bác bổ sung và góp ý cho hoàn thiện thêm.