Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Chào AE OS - Là thành viên lâu năm. Nay em làm việc về dịch vụ hậu mãi sau bán hàng, sửa chữa bảo dưỡng thay thế phụ tùng cho Ông anh về xe tải nặng Sino truck - Howo. (KIM AN - logo em vừa thay) Biết là diễn đàn chỉ dành cho đa số dòng xe du lịch. Nhưng vì diễn đàn là nơi mà em nghĩ mình sẽ học được thêm, nên mạn phép Ad và AE OS đại xá giúp đỡ để em hoàn thành tốt công việc sau này. Dù có người Cty hướng dẫn, nhưng như thế là chưa đủ và nhanh bắt kịp Công việc. Trước mắt em chỉ biết tùy ý nhận tư vấn bất kỳ về tính chất công việc, cách nhanh nhận biết mã hay sp thay thế...Thực tế xe hay bị lỗi gì.. Lâu nay dòng xe này bị khen chê gì ( Em không nói việc tài xế chạy xe hổ vồ ạ)....Với một vị trí chăm sóc KH sau bán hàng thì nên lưu ý gì ngoài sách vở ra... Thậm chí làm sao để kéo khách về sửa chữa và bảo hành bảo dưỡng... Nhiều quá mong AE thông cảm
Em gọi nhờ vả vì đúng như thế mới thực lòng ạ
Các bác có thể inbox mail nếu thấy không phù hợp khi đăng lên diễn đàn.
Trân trọng

• Like
Reactions: huu1516
Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Đọc, nhưng chưa hiểu ý bạn cho lắm
Em mới vào nghề ( Hỗ trợ cho Ông anh) bên xe Howo Sinotruk Kim An/ Em cần học nhanh về dòng xe này. chủ yếu đời mới từ EURO 5 hoặc sx 2021. Em làm bộ phận quản lý Chăm sóc khách hàng và phụ tùng/ Về cơ bản thì em nắm rõ xe oto dòng du lịch thôi ( Vì chạy xe linh tinh 7nam thêm xe riêng hơn 10nam - từ mày mò tìm hiểu quảng đó thời gian. em nghĩ là kiến thức cũng ổn).
Vì thế hoặc là:
1/ Có thủ thuật gì về logic của Phụ tùng cần tìm hiểu không?
2/ Dòng xe này thực tế hay bị lỗi kỹ thuật gì/ vì sao? Nên chú trọng bảo dưỡng gì ngoài sách hướng dẫn
3/ Các tài xế thích và ghét gì dòng xe này - Chủ xe cũng vậy....
Thực ra câu hỏi thì vô vàn, Nên cơ bản em nhận những gì mà AE biết hoặc nghe dc về dòng xe Sinotruk cũng như về chiến thủ thuật chăm sóc khách hàng.... (Có lẽ là quá nhiều. nên em mới lên diễn đàn. Vì tin sẽ ít nhiều ...)
Cám ơn Bác

Hạng B2
18/10/15
108
67
28
39
1/ Có thủ thuật gì về logic của Phụ tùng cần tìm hiểu không?
2/ Dòng xe này thực tế hay bị lỗi kỹ thuật gì/ vì sao? Nên chú trọng bảo dưỡng gì ngoài sách hướng dẫn
3/ Các tài xế thích và ghét gì dòng xe này - Chủ xe cũng vậy....
1/ nhân viên kho
2/ cvdv
3/ sale
trên đây là nhiệm vụ của từng vị trí bác hỏi thế này thì chịu

Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
1/ nhân viên kho
2/ cvdv
3/ sale
trên đây là nhiệm vụ của từng vị trí bác hỏi thế này thì chịu
Đúng là vậy. Nên em mới xin chia sẻ tư vấn theo chủ quan hoặc chỉ dẫn kinh nghiệm theo cái đã có của các AE OS. Nhằm học hỏi nhanh, đáp ứng trọn về quản lý công việc/ Mỗi AE OS góp ý, tư vấn, chia sẻ một chút, Em sẽ có dc nhiều. ( Thực lòng là: AE OS có ném thời gian vô bổ để chia sẻ tư vấn hay không mà thôi - Em không viết sách, cũng không đi thăm dò khảo sát hay gì gì đó.. Mà em cần nhanh để nắm việc, chia sẻ với Ông anh, đi tắt sẽ nhanh nhưng nguy hiểm. Một chút trải lòng)

Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Tôi cũng chưa hiểu chủ thớt hỏi về gì

- Nếu về kỹ thuật thì xe nào cũng nguyên tắc giống nhau hết, máy nổ, máy cháy (xăng, dầu) sau nầy là điện
Còn đã là kỹ thuật thì nhớt, nước, nhiên liệu
Sau đó là gió, cơ khí
Cuối cùng là biết cơ chế vận hành, đóng mở, thắng, số ....

Còn phần điện cũng hơi khó chịu (trừ qua relais) còn nếu qua ECU thì phải tìm hiểu, đọc sách

Còn mua bán thì cần cái gì nhiều nhất ? nhớt, nước, lọc ....
Đi sâu vào thì gạt nước, thắng, dỉa thắng, ly hợp, đèn, bóng đèn
Còn vào chi tiết ....còn nhiều lắm, chứ nói chung chung thì tậm trung vào các món

Nước, Dầu, Điện, gió .....

• Like
Reactions: vinh khanh