Status
Không mở trả lời sau này.
Anh Ba
15/7/09
6.623
726
113
50
HCMC
bannang.com
Chào các bác chuyên gia về xe quân sự và dân sự

Em thì chỉ có biết lái và phá xe thui chứ lịch sử về nó em ít quan tâm , nhưng dạo này có nhiều anh em cứ mở miệng là xe củ và xe mới . Em mở cái thớt này để nhờ các chiêm gia về hai loại xe đang dùng phổ biến ở Việt Nam và để chơi offroad như Uaz và Land VX80 (Land béo) .

Các bác nào rành thì chỉ giáo giùm em ,

Uza quân sự :
Land VX 80 (Land béo)​
Xin cảm ơn và trân trọng kính chào .​

Hạng C
8/4/09
964
7
18
49
Re: Tìn hiểu năm sản xuất của Uaz và Land đang xử dụng ở Việt Nam

UAZ: sản xuất từ những năm 19 hồi đó tới giờ . Ló được SX ra nhằm phục vụ Quân Đội...
Land béo: Sản xuất từ 1990 tới đâu tầm 199x ( ấy là theo em biết ) là phiên bản Dân sự
Nếu mang 2 loại xe này ra để so sánh e rằng quá khập khiễng. Mấy AE mà hay nói phân biệt xe mới xe cũ... theo em hiểu: Họ suốt ngày được nghe những lời vàng ngọc, tỉ như:
Chú về làm cái xe tử tế mà đi...( đi ốp dốt dư nào là xe tử tế? )
Muốn giảm cân thì cứ theo mấy thằng UAZ, Jeep..
Ui, chơi ctéo gì mấy cái xe lò tôn, ống nước
Xe anh tiền tĩ mà chơi gì với loại ấy...
Cá nhân em: chẳng bao giờ mang hai dòng này ra để so sánh. Bởi đơn giản: nếu leo đèo lội suối Land không bao giờ có cửa với UAZ. Ngược lại, đi cát hay đường trường, độ ổn định,tiện nghi thì UAZ gọi Land bằng Cụ.
Chẳng có cái xe nào toàn diện cả, được cái này thì mất cái kia.
Vui là chính, ai nói gì kệ,hehe. Và luôn nhớ mình bỏ tiền túi ra chơi chứ có ăn bạc thước gì mà so đo.

Hạng C
4/7/12
581
4
18
tp hcm

Các bác cho em thêm thông tin về phụ tùng thay thế ...

Em thấy Toy thì nhiều phụ tùng còn UAZ thì sao ạ?

Hạng C
8/4/09
964
7
18
49

hoaata nói:
Các bác cho em thêm thông tin về phụ tùng thay thế ...

Em thấy Toy thì nhiều phụ tùng còn UAZ thì sao ạ?
Phụ tùng nhiều rất. Chợ Dân sinh và Z751 bác ạ.

Hạng B2
19/10/12
174
79
28

Ec, thớt này có mùi. Em không nghĩ bác Ba lại hỏi chuyện kỹ thuật

Hạng B2
24/9/10
313
0
0

hê hê thới này hay đới; các chiên da kỹ thuật vào cho ý kiến đê

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48

Chờ mấy bác Uaz vào phân tích, cá nhân em hơi thực dụng và không đủ đam mê nên thích Land hơn và đặc biệt là về lịch sử phát triển của nó. Tất nhiên Uaz cũng là một phần lịch sử hào hùng của xứ sở Bạch Dương và được nhiều quốc gia lựa chọn làm xe quân sự chủ yếu phục vụ trên chiến trường cũng như những nơi địa hình và thời tiết khắc nghiệt nên cũng không cần phải nói nhiều về khả năng hoạt động của dòng xe nổi tiếng này trong môn chơi offroad. Còn về chuyện xe mới xe cũ thì em nghĩ đó là sở thích của mỗi cá nhân và càng không liên quan gì đến vấn đề tài chính, chất chơi...của họ khi họ lựa chọn phương tiện họ thích.
Những so sánh như kiểu xe cũ rẻ, dỏm, hạ cấp...xe mới đẹp, xịn, ngoan, có điều kiện thì mới múc....bla bla bla...và cmt bơm vá (nếu có) sẽ không được chào đón trong theard này và BĐH sẽ xoá hoặc edit cho phù hợp.
Mời các cụ tiếp ạ!

Anh Ba
15/7/09
6.623
726
113
50
HCMC
bannang.com

@Muc : Đọc kỷ cái đề nhé bác ? Em hỏi năm SX của hai xe trên và được xử dụng ở Việt Nam thời điểm nào ?

Hạng D
11/12/09
1.039
31
0

Các bác trao đổi trên tinh thần cởi mở, chia sẻ & học hỏi nhé, các comment quá khích hoặc kg có lợi cho phong trào là em (chứ éo phải BDH nào hết) xin phép đưa vào thùng rác. Cá nhân em thì cho rằng xe gì cũng được, cũ mới chẳng sao, miễn là offroad được các loại địa hình và phải có "máu liều & lì". Đã là chơi cho vui thì làm gì có mực thước tiêu chuẩn, quan trọng nhất là khả năng đầu tư tài chính đến đâu thôi... suy cho cùng xe mình sắm mình chơi, liên quan éo gì đến bố con thằng nào mà phải lăn tăn?!

Hạng D
11/12/09
1.039
31
0

Nhà máy UAZ đầu tiên khởi động năm 1941 để phục vụ nhu cầu quân sự khi Hitler xâm chiếm nước Nga. Dòng UAZ mà anh em offroad hay chơi là UAZ469, được sản xuất đầu tiên vào năm 1973, và tiếp tục có nhiều cải tiến cho đến tận bay giờ với phiên bản UAZ469B.

Kg tính tới các dòng Landcruiser khác như 20 series, 40 series, 55 series, 60 series & 70 series, Toyota Landcruiser 80 (hay còn gọi là Land béo) được ra mắt lần đầu vào năm 1989, tới năm 1997 thì chính thức chấm dứt sản xuất, ngoại trừ nhà máy tại Venezuela tiếp tục sản xuất đến hết năm 2008 thì chia tay.

Status
Không mở trả lời sau này.