Hạng B2
10/2/06
191
4
18
47
Hà Nội
phigia.com
RE: Tin nóng về giá xe ....

BTC phải đi hỏi ý kiến 1 hiệp hội khi ban hành 1 chính sách có lợi cho dân như vậy thì đúng hay sai?
Sai là anh em mình thấy thế thôi, chứ các bác ấy thấy đúng "nắm" đó..

Trích đoạn: vankhanhktpn
Sao ko hỏi ý kiến HH NTD he. Hỏi tụi VAMA hiển nhiên nó nói NO rùi, còn HHNTD tất nhiên nói YES. Trọng tài phân xử sao đây? Phải Lobby thui.
Bác cho em hỏi tí: cái "Hic Hic Need To Die" của mình đã giúp gì được cho dân mình chửa? Hoa quả ngâm thuốc bảo quản; rau cỏ phun thuốc sâu; sữa bột kém chất lượng biến thành sữa tươi; trâu bò lợn gà dùng tăng trong.. còn nhiều lắm em kể không hết. Đã thấy họ can thiệp vào đâu chửa, hiệu quả ra sao?
Cái xe - cái cộ chỉ hại mỗi anh em mình, mấy cái đồ ăn độc hại đó hại luôn cả con cháu mình. (Nhưng vẫn cứ phải sử dụng) :mad: :mad: :mad:

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/3/06
376
220
61

Em nghĩ là BTC chỉ thông báo cho VAMA thời gian bắt đầu giảm chứ sao phải xin ý kiến họ,
Không hiểu các bác làm ăn thế nào nữa

Hạng B2
13/9/06
140
0
16

Em sẽ để ý bao giờ BTC lại xin ý kiến xuống 70% rồi lại 60% ....[&:]

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55

em hoan hô thuế suất áp dụng từ 1/1/2007 là 60% !
:)

Hạng B2
16/3/06
199
5
18
Hải Phòng
www.tamda.com.vn

Trích đoạn: thanhnn

Ở đâu có vụ này vậy bác...giá xe sẽ thực sự giảm khí có các hãng xe của nước ngoài vào làm đại lý tại VN thôi...thời gian đó chính thức là 1/12009 kia các bác nhá!

Khi có thêm các hãng xe nước ngoài tại VN thì các anh LD lại phải bon chen, xô đẩy lẫn nhau để mà có được kH thôi==>>khi đó giảm giá các bác nhể!

Hạng B2
16/3/06
199
5
18
Hải Phòng
www.tamda.com.vn

Ở đâu có vụ này vậy bác...giá xe sẽ thực sự giảm khí có các hãng xe của nước ngoài vào làm đại lý tại VN thôi...thời gian đó chính thức là 1/1/2009 kia các bác nhá!

Khi có thêm các hãng xe nước ngoài tại VN thì các anh LD lại phải bon chen, xô đẩy lẫn nhau để mà có được kH thôi==>>khi đó giảm giá các bác nhể!

Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC

Riêng mặt hàng ô tô, có ai nói với bác là vì dân ? điều này đã công khai chính sách rồi mà ? Chán nỗi gì ???
Trích đoạn: nvt_matiz

Em ngu dốt xin hỏi các bác 1 câu:
BTC phải đi hỏi ý kiến 1 hiệp hội khi ban hành 1 chính sách có lợi cho dân như vậy thì đúng hay sai?

Tôi thật không hiểu nỗi, 1 chính sách có lợi cho dân, không tham khảo ý dân hay CP mà lại đi hỏi ý kiến cái bọn bóp *** dân :mad:

Chán.

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55

Trích đoạn: vinamotor

Ở đâu có vụ này vậy bác...giá xe sẽ thực sự giảm khí có các hãng xe của nước ngoài vào làm đại lý tại VN thôi...thời gian đó chính thức là 1/12009 kia các bác nhá!

theo ý em, gía xe giảm một phần do thuế suất nhập khẩu giảm (giảm dây chuyền), hơn nữa - đến giờ này, các hãng xe nước ngoài liên doanh lắp ráp, nhưng gía xe thì họ quyết (em ví dụ VINASTAR chẳng quyết gì về giá cho em GRANDIS cả, mà do MIT quyết tất).

60% là em hoan hô (mong đợi) mà bác
, nhưng mà có cơ sở đấy bác ạ:

1.
Bộ Tài chính đã trình Chính phủ lộ trình thuế CEPT/AFTA để đàm phán với các nước ASEAN. Theo đó, các loại ôtô nguyên chiếc, mới, dưới 9 chỗ ngồi sẽ áp dụng mức thuế 20% vào năm 2008, thay cho mức 90% như hiện nay.

Mức thuế này sẽ tiếp tục giảm xuống 10% vào năm 2009 và đến năm 2010 sẽ chỉ còn 5%.
Ngoài ra, Bộ Tài chính cũng đề xuất áp dụng mức thuế 20% vào năm 2007 đối với xe ôtô mới nhập khẩu nguyên chiếc trên 9 chỗ ngồi, thay cho mức 90% như hiện nay. Năm 2008, mức thuế còn 10% và đến năm 2009 sẽ chỉ còn 5%.

(không phải cam kết vào WTO).
2.
Để chuẩn bị sẵn tâm lý cho các doanh nghiệp sản xuất trong nước, từ tháng 4/2006, Bộ Tài chính quyết định giảm thuế nhập khẩu đối với ôtô mới nhập khẩu nguyên chiếc từ mức 100% xuống còn 90%.

3. tin mới nhất:
ASEAN và Nhật dỡ bỏ thuế quan
TT - Thỏa thuận cơ bản về một kế hoạch dỡ bỏ thuế quan song phương trong vòng 10 năm tới đạt được tại cuộc họp không chính thức các bộ trưởng kinh tế ASEAN và Nhật Bản tại đảo Cebu của Philippines sáng hôm qua.

Thỏa thuận sẽ tạo điều kiện để hai bên tăng kim ngạch trao đổi thương mại, đã đạt tới 149,1 tỉ USD trong năm 2005. Theo thỏa thuận, ASEAN sẽ dỡ bỏ dần thuế quan đối với các mặt hàng ôtô, linh kiện ôtô, hàng tiêu dùng điện tử của Nhật Bản.

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=176992&ChannelID=11

mong được lắng nghe và trao đổi ý kiến cùng bác

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/5/06
332
3
0

Chuyện lạ, xưa nay BTC ra chính sách có xin ý kiến ai bao giờ đâu?