Hạng B2
15/5/19
178
960
94
38
Một tình huống nguy hiểm nhưng khá hay gặp trong thực tế vào mùa mưa, đó là những vũng nước đọng bị xe tải lớn hoặc xe chạy phía trước với tốc độ cao làm bắn lên, trùm kín kính lái xe đi bên cạnh.

[Tình huống cảnh giác] Nước mưa bắn từ xe tải trùm kín kính lái xe khác mùa mưa bão

Tình huống trớ trêu trên đặt lái xe vào trạng thái "mù tạm thời", lúc này, tài xế hoàn toàn không thể nhìn thấy gì bên ngoài cho dù gạt mưa hoạt động hết công suất. Tình huống bất ngờ có thể khiến nhiều lái xe ít kinh nghiệm bị hoảng loạn, dẫn đến những sai lầm.

Những lúc thế này em nghĩ các bác không nên phanh lại đột ngột, lúc đó xe dễ mất phương hướng, chệch làn đường. Phanh quá đột ngột còn có thể khiến phương tiện ở phía sau không kịp phản ứng và đâm phải, rất nguy hiểm. Ráng thả ga từ từ rồi thẳng tay lái.

Không biết bác tài trong clip có phải tay lái yếu hay không, nhưng nếu là lần đầu bị thì người ta cũng ít có kinh nghiệm. Nếu là lần đầu thì không biết vẫn đạp ga sau đó mù tạm thời rồi mới rút kinh nghiệm cho lần sau.

phòng bệnh hơn chữa bệnh, mùa này các bác tài nên tập trung quan sát và chủ động phòng những tình huống nguy hiểm như trên.

Hạng C
30/5/17
512
624
93
43
Bác thấy vũng nước phía trước ,vậy mà bác cũng cố vượt xe tải bên phải .Cho là bác vượt được xe tải nhưng nếu xui xe trước nó đi chậm lại thì bác ăn đủ

Hạng F
7/8/17
7.418
10.079
113
Này thì nhìn 2 bên gương hậu canh vạch kẻ đường giữ lái mà chạy. trong clip thấy bác hơi loạn choạng, cẩn thận ăn con xe bên cạnh hoặc phân cách là mệt.

Hạng C
17/5/15
704
361
63
44
nếu lúc này đang vào cua bên phải thì bác ăn lươn. e cũng bị cảnh này vài lần may mà kg sao, đúng là nguy hiểm thật

Hạng F
27/6/12
5.023
11.739
113
Đi miền Tây hay bị từ xe tải ngược chiều. Càng bình tĩnh càng tốt. Lúc mới lái còn....hụp người né theo phản xạ nữa. Keke.

Hạng B2
30/10/16
466
6.096
93
E sẽ Đi lane trong hoặc giảm tốc độ trc khi xe tải tới, đi vũng tàu lâu lâu cũng bị :D

Hạng C
28/2/15
971
683
93
39
Năm rồi đi Vũng Tàu cũng bị 1 lần trên QL51, bị xe tải ngược chiều hất nước mà có bùn đỏ nữa, đang bon bon 80km/h, thắng đứng xe luôn vì không thấy gì mà gạt mưa cũng thua nước mưa có bùn may đường thẳng và không có xe phía sau
Sợ xanh mặt luôn

• Like
Reactions: triet gpvn
Hạng D
31/5/14
3.434
4.252
113
Bác thấy vũng nước phía trước ,vậy mà bác cũng cố vượt xe tải bên phải .Cho là bác vượt được xe tải nhưng nếu xui xe trước nó đi chậm lại thì bác ăn đủ
Lúc lái xe chi phối nhiều thứ nên không thấy dc đâu bác, em chạy QL1A bi xe đi ngược chiều chơi cho 1 vố còn hơn như vậy nữa, cách khắc phục của em bấm hazzard liền xong giữ đều ga. Chứ thắng 1 là bị trượt 2 là xe sau hốt

Hạng B2
18/12/19
350
488
63
33
Thấy vũng nước từ xa kiểu đó thì nên đạp thắng chứ sao lại cố vượt chi cho nguy hiểm vậy bác