Hạng C
17/4/15
523
20.801
93
Vậy giá bank thẩm định , chẳng hạn 1 tỷ, thì giá có thể bán trên thị trường là 1.3-1.5 tỷ (1/0.7 = 1.42 tỷ)
ngay tại thời điểm thẩm định?
Mình dựa vào đó để đàm phán mua nhà có hợp lý ko mấy a? Vd nhà đó bank thẩm định 1 tỷ, chủ nhà rao 1.5 tỷ, mình trả 1.3 tỷ đã ok chưa? còn phụ thuộc yếu tố nào khác nữa ko ?
Anh chưa đặt cọc hay trả giá, ai cho anh vô nhà thẩm định?

Hạng B2
21/3/17
452
30.648
93
Em định mua 1 căn nhà.
Để dễ tính tiền đất riêng, tiền nhà riêng (;có năm xd).
Khi biết tổng tiền chủ nhà đề nghj.

Các bác chia sẻ kinh nghiệm,
Theo kinh nghiệm của em thì Bác cứ lấy tổng tiền chủ nhà đề nghị trừ đi giá tiền nhà thì sẽ ra giá trị đất

• Like
Reactions: ngoctieutu
Hạng C
17/4/15
523
20.801
93
Trường hợp mua là miếng đất, gửi sổ qua cho ng quen làm ở bank thẩm định giá nhanh.
Bà bán chè đầu hẻm thẩm định giá nhanh hơn đó anh. Bả biết bao nhiêu căn bán rồi, đang rao bán và những miếng mới khớp lệnh.

• Like
Reactions: bongsinh
Hạng D
21/4/10
3.121
36.209
113
HCM city
Vậy giá bank thẩm định , chẳng hạn 1 tỷ, thì giá có thể bán trên thị trường là 1.3-1.5 tỷ (1/0.7 = 1.42 tỷ)
ngay tại thời điểm thẩm định?
Mình dựa vào đó để đàm phán mua nhà có hợp lý ko mấy a? Vd nhà đó bank thẩm định 1 tỷ, chủ nhà rao 1.5 tỷ, mình trả 1.3 tỷ đã ok chưa? còn phụ thuộc yếu tố nào khác nữa ko ?
Thông tin ngân hàng chỉ dể tham khảo thôi. Không chính xác lắm đâu. Thông tin đáng giá nhất là các giao dịch thành công của các căn nhà lân cận trong khu vực đó.

• Like
Reactions: bongsinh
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Em định mua 1 căn nhà.
Để dễ tính tiền đất riêng, tiền nhà riêng (;có năm xd).
Khi biết tổng tiền chủ nhà đề nghj.

Các bác chia sẻ kinh nghiệm,
Trước tiên xem sổ coi trên đó ghi gì, có hoàn công ko? Nhà cấp mấy? ...

Kế đến xem xác nhà, xem vị trí, khảo sát giá khu vực, ... nhân chia cộng trừ các thứ thiên về xây dựng, tuổi của công trình, dự số tiền cần tu bổ sau khi mua, ...
...
... và cuối cùng là độ thích người mua ở cỡ nào. Anh thích có chút xíu thì đè người bán chán chê. Anh thích quá thì sẽ ... kệ moẹ nó quất luôn. :D

• Like
Reactions: Liembk
Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Đợi bác định giá trên lý thuyết xong thì căn nhà đó đã được sang tay qua vài đời chủ.
Sợ hố quá thì mua chung cư cho nhanh gọn lẹ bác, chứ căn nhà nó xây ẩu hay xây đàng hoàng có chủ mới biết, nên định giá riêng cho căn nhà em thấy là điều cực khó. Em xây nhà trọ, ông thầu nói anh muốn xây bao nhiêu tiền tui xây theo kiểu đó. Thế nên mới có tình trạng vác tiền đi mua nhà rao "mới xây chưa ở, chuyển công tác", mua về nứt toác.