Hạng D
9/1/16
1.648
3.197
123
48
Sài Gòn
Bác lấy cái xe máy. Vô số rồi bóp thắng, để mo bóp thắng (thật ra không cần :) ). Cảm nhận được thì sẽ biết thôi. Vì vậy, trước giờ nó vẫn ù, nhưng nay mới phát hiện ra thì chắc có vấn đề.

Hạng B1
13/10/20
71
70
18
31
vậy do P N động cơ không truyền lực vào hộp số, D R thì đã khớp số để chạy rồi nên đã truyền lực nhưng chơi HOLD lại nên nghe tiếng ù

bác chuyển qua xe đạp/xe điện là hết nghe ù thôi :D

chắc phải đổi xe thôi bác :p

dừng xe cho khách xuống thì về mợ nó số P đi cho tiện, để chi số D rồi dùng auto hold chi mệt vậy trời !

Nhiều khi thả khách xuống nhanh 30 giây là xong rồi bác, kéo về P chắc còn cực hơn :p khách đây toàn người nhà e nên e toàn ngồi lì trên xe :p

Bác lấy cái xe máy. Vô số rồi bóp thắng, để mo bóp thắng (thật ra không cần :) ). Cảm nhận được thì sẽ biết thôi. Vì vậy, trước giờ nó vẫn ù, nhưng nay mới phát hiện ra thì chắc có vấn đề.

đúng rồi bác e nghĩ trước giờ nó vẫn ù mà do e ko để ý, giờ để ý nên mới hỏi các bác có bình thường ko, mà kì lạ tiếng ù lại chỉ có khi mở cửa mới lạ chứ

Hạng D
6/12/14
1.328
1.289
113
Tôi thì thường để số N + đạp thắng khi mở cửa cho khách lên xuống trong thời gian ngắn. Còn về P + kéo thắng tay nếu khách cần thời gian dài. Các động tác như vậy cần khoảng 1 giây thì tiếc gì mà không làm cho an toàn?

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng C
4/12/14
838
7.788
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
sorry bác để e mô tả lại, do sáng nay em đi test tại hãng có cố vấn thì như sau:
- D có hoặc ko autohold và mở cửa => có tiếng ù
- R mở cửa => có tiếng ù
- P và N mở cửa => ko bị ù

Cố vấn có giải thích là bình thường vì D và R động cơ còn hoạt động, còn P và N máy đc nghỉ nên có tình huống này, em chỉ thắc mắc là tại sao chỉ bị khi mở cửa dưới mà ko bị khi mở cửa tài và nó chỉ xuất hiện gần đây :eek:
Này bthg. Vô số (D, R, S) thì hộp số đã bắt, tua máy sẽ lên cao xíu để bù lực kéo. Khi này mà đạp thắng (hoặc kéo thắng tay, auto hold) thì máy rừng, ù. Trả về N, P thì số ko bắt, tua máy giảm. Hết ù.

Hạng B1
13/10/20
71
70
18
31
Tôi thì thường để số N + đạp thắng khi mở cửa cho khách lên xuống trong thời gian ngắn. Còn về P + kéo thắng tay nếu khách cần thời gian dài. Các động tác như vậy cần khoảng 1 giây thì tiếc gì mà không làm cho an toàn?
đúng rồi bác về P là an toàn, e chỉ thắc mắc là tiếng ù chỉ bị khi mở cửa thôi, đóng lại thì ko nghe nữa mới hay chứ :p

ah với tùy địa hình nữa, vài chỗ mấp mô thì về P ko khéo phanh tay thì hộp số bị ghì lại, kéo về D lại nặng tay nên đôi khi thả khách nhanh (e ko xuống xe) thì e ko về P làm gì, xe e PTDT kéo rồi nó vẫn trượt 1 cái nữa mới hay chứ

Này bthg. Vô số (D, R, S) thì hộp số đã bắt, tua máy sẽ lên cao xíu để bù lực kéo. Khi này mà đạp thắng (hoặc kéo thắng tay, auto hold) thì máy rừng, ù. Trả về N, P thì số ko bắt, tua máy giảm. Hết ù.
có thể hợp lý rồi bác, mà lạ là tiếng ù chỉ có khi mở cửa thôi, chứ đóng cửa mà ù thì e thấy bình thường :p
Ủa xe bác là chiếc gì vậy
sò bản xăng :p

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/2/11
1.300
2.368
143
www.falkentire.com
Tiếng của dầu hộp số trong biến mô nó quay thôi, ko sao đâu.

Nhà sản xuất đã tạo ra chức năng đó, ta đã bỏ tiền ra mua chức năng đó rồi, ta cứ thế dùng thôi.

Ông thớt thử đạp ga trong lúc auto hold và mở cửa xem xe nó có chạy ko?

Hạng B1
13/10/20
71
70
18
31
Tiếng của dầu hộp số trong biến mô nó quay thôi, ko sao đâu.

Nhà sản xuất đã tạo ra chức năng đó, ta đã bỏ tiền ra mua chức năng đó rồi, ta cứ thế dùng thôi.

Ông thớt thử đạp ga trong lúc auto hold và mở cửa xem xe nó có chạy ko?
cái này e chưa thử bác, chỉ biết là autohold rồi mà mở cửa tài thì nó sẽ tự gài PTDT, còn cửa khách dưới mở thì bình thường ko bị gài

9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Vấn đề này để em nói ntn xem có đúng không nhé:
Xe bác khi đóng cửa, nó là một khối, nên moment quán tính cũng như khối lượng riêng phần nó lớn,còn khi mở cửa, moment quán tính đã thay đổi (liên kết bản lề làm khối lượng riêng phần động của thân xe nhỏ lại). Lúc này, vô tình khối lượng và moment quán tính ấy trùng khớp với khối lượng cộng hưởng dao động từ động cơ. Vì vậy nó phát ra tiếng ù. Lúc này nếu bác hơi mớm ga hoặc tắt máy lạnh gì đó để vòng tua máy khác đi sẽ hét tiếng ù này.
Bác cứ thử rồi review lại cho anh em nhé.