Thảo Luận Chung Tôi xin đóng góp : Lùi xe

Hạng B2
1/11/06
229
1
16
53
Hà Nội
RE: Tôi xin đóng góp : Lùi xe

Tôi góp tý:
1. Lùi là để quay xe, cho nên: Lùi sao cho ko có va chạm đằng sau, quay sao cho ko quẹt mũi, tốc độ sao cho chậm để còn kịp xử lý.
2. Có mấy cái chân lý cơ bản của cánh lái xe, lúc nào cũng đúng:
Thứ nhất quen xe, thứ 2 quen đường (cho nên chỉ lùi nhanh nếu lái xe mình và đường mà ngày nào mình cũng lùi. Đường lạ thì cứ từ từ).
Không bị kích động (đừng thấy mấy bác Taxi lùi như ma đuổi mà cũng học cái tốc độ)
3. Cố mà luyện cái cảm giác khi lùi cho tốt (cái này thì cứ lùi nhiều là tự rút ra hết. Trước mắt lùi thẳng để tự tin, sau đó tập lùi đoạn cong. Nhiều bác khi lùi, cứ ngoằn ngoèo như rắn í :D)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Lùi xe mà ngoằn ngèo như rắn: Do đánh lái không chuẩn, và nhất là chỉ lo nhin mông xe qua gương không chú ý một điểm đích để di chuyển mông xe đến điểm đích, múa lái lung tung lạc mất điểm đích: Rắn bò:D

atm
Hạng B2
8/7/04
321
1
0
Tp.HCM

Một lần về quê ăn giỗ , các Bác dưới quê thấy xe ôtô về nên quý lắm , thi nhau ra xi-nhan để hướng dẫn lùi xe . Vì đường làng hẹp , bà con đến ăn giỗ dựng xe 2 bánh thành hàng sát vào lề , xe ôtô cũng được hướng dẫn lùi sát thành một hàng với các em 2B , em đã cẩn thận lùi thật chậm , nhìn trái,phải ( qua kính hậu ) đều thấy các bác xi-nhan ngoắc tay lia lịa , khi các Bác ấy vỗ vào mông , em chuyển chân sang trái ngay , thế mà xe vẫn cứ trôi sau tiếp , và hậu quả là các em 2B nằm xếp lớp hết (domino ) , may mà mông em nó đã được bảo vệ . Em vội bước xuống xe xem sao , thì hỡi ôi , bánh sau bên phụ đang nằm trên một lớp bùn ==> bánh không bám đường , nên khi phanh xe vẫn trôi ==> Cần phải quan sát thật kỹ trước khi lùi !

Hạng F
5/3/05
8.718
72.407
113
đây

gay nhỉ! có cách nào lắp camera phía sau để lùi không các bác, em thấy người ta lắp ở guơng chiếu hậu rồi nhưng cái vụ có.. hòn đá hay trẻ con phía sau thì chịu

VIP CARD MEMBER
15/9/06
60
0
0
Ha Noi

Các bác ơi, có nên lắp thêm cái gương lùi để nhìn được cản sau giống như xe Zace không nhể?

Tập Lái
30/12/05
25
0
0

Bác gắn camera lùi đi, rất hiệu quả, có đèn hồng ngoại, lùi ban đêm rất tốt. Giá chỉ 7-800k thôi.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: catung

Các bác ơi, có nên lắp thêm cái gương lùi để nhìn được cản sau giống như xe Zace không nhể?

Vấn đề xe bác là xe gì? Không thấy không chạy, và tất nhiên không thấy không lùi, vì vậy trước khi lùi phải quan sát phía sau trước khi lên xe:D

Tập Lái
2/2/07
3
0
0

Hic hic. hôm nọ em về quê thấy mấy bác lái xe khách lùi nét qua. cho xe vào bến, sau khi cho xe tiến lên một chút rồi bác dùng 1 tay quay vô lăng tít mù để trả lái, đánh xe cái rụp vào vị trí ngọt xớt. Hôm sau em lui con ma tịt, xe đỗ sát tường em cũng quay vô lăng tít mù rồi lùi... dánh rụp một cái xe quyệt vào tường may mà chỉ xước sơn ko gãy đèn. hú vía. hôm sau lùi thì nhơ quan sat cho cẩn thận. kinh nghiệm là quan trọng, học được kinh nghiệm của mọi người là cái hay nhưng ngồi trên xe phải có cảm giác của mình. chú ý quan sát.

Tập Lái
16/10/06
27
0
0
RE: Lùi xe va dấu hiệu của người signal

Thưa các bạn.Cho em xin đóng góp chút ý kiến về việc này như sau
Tài xế ĐK xe lùi theo dấu hiệu như thế nào thật quan trọng.Theo kinh nghiệ cua bản thân tôi.
*Điều khiển xe lùi là quyết định của tài xế khi đã quang sat kỹ và hiệu lệnh của người ra hiệu chỉ để tham khảo "chiêu này gọi là có còn hơn không"
**Phải dừng lùi xe khi có dấu hiệu STOP của người signal." chiêu này gọi là lầm mà không lỗ"

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0
RE: Lùi xe va dấu hiệu của người signal

Vị trí nhà em đễ de xe vô cực kỳ khó. cua 90%, góc nhà củng 90 độ, ngày trước là góc bầu, có lưới che nên dể quan sát, nay chủ nhà xây lại, biến góc bầu thành góc vuông, xây tường luôn nên che hết tâm quan sát, nguy hiểm cho cả xe 2 bánh. Bê ngang chỉ khoảng 2 mét . Vì thế mỗi lần de, phải thêm mấy con mắt quan sát... Chưa hết, ngoài một bên là góc nhà, phía trước bên kia là cái ghế đá, mai là bay giờ cái ghế đá công viên đó dẹp rồi vì nó bị gảy chân, xe em cũng bị trầy sướt thanh cản phía trước vì cái ghế này.. Có lần thằng em của em no de xe, nhát thấy có bóng đứa nhỏ chạy sau đích xe ở ngay cua nên nó kịp stop lại, or else....!! Vì vâyy em thấy hay nhất là gắn thêm guơng hậu như Zace hay Camera đễ đãm bão an toàn. Sensor ko tin tưởng..:mad: