Hạng F
29/10/16
11.610
22.338
113
Pháp
Venise là dòng sông xanh, con phố Nguyễn Văn Yến, Tân Phú có khu nhà phố liên kế trị giá 10 tỏi/căn vừa xây xong. Thế mà lấp kinh Tô Hiệu, giờ mà mưa xí, là nước cống trào lên đen ngòm, hôi như kinh Tàu Hủ....toi cả phố Yến gùi..khakha...hết mưa nước rút cạn...cả phố Yến thi nhau vét bùn thối...hihi
Mà chẳng đợi mưa, mỗi tháng 2 kỳ, bán nhật triều cường...lai láng...không biết dùng từ gì, để miêu tả cho đúng...hic hic
Vậy 10 tỷ có đang không ? thay vì lấy 10 tỷ để ngân hàng, tiền lời lấy đi thuê những nơi không ngập lụt ... tôi gì cắm đầu vào kênh nước thối với 10 tỷ .... bỏ 10 tỷ đó đầu tư bất động sản ở các xứ tây phương , thành phố lớn, cho thuê lại thì sống phè ra

• Haha
Reactions: Cớm Dzẹp
Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Vậy 10 tỷ có đang không ? thay vì lấy 10 tỷ để ngân hàng, tiền lời lấy đi thuê những nơi không ngập lụt ... tôi gì cắm đầu vào kênh nước thối với 10 tỷ .... bỏ 10 tỷ đó đầu tư bất động sản ở các xứ tây phương , thành phố lớn, cho thuê lại thì sống phè ra
Chỗ này chủ đầu tư dự án đang ngậm phố này 2 năm nay gùi...hè hè....dự tính là tự bỏ tiền, nâng mặt đường chống ngập, để dồn nước ngập sang khu khác...hic hic

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.610
22.338
113
Pháp
Chỗ này chủ đầu tư dự án đang ngậm phố này 2 năm nay gùi...hè hè....dự tính là tự bỏ tiền, nâng mặt đường chống ngập, để dồn nước ngập sang khu khác...hic hic
Bác chắc là lơn tuổi, lúc trước SG được Pháp xây dựng, quận nhà bè (sau cầu tân thuận) là vùng trủng dành cho nước kéo xuống và thoát ra các sông SG dẩn ra cửa biển. Sau nầy hình như biến thành quận 7 (phú mỹ hưng) cái nầy em không dám chắc vì không nắm địa lý SG.
Một vùng nửa là vùng nước lợ (Thủ thiêm)
Mà VN mình bê tông hoá hết thì lấy gì mà nước rút .

Thứ nửa, người ta dản dân chiều ngang không ai dản dân chiều đứng cả so với những thập niên thế kỷ 20, tức là càng lúc như vết nước loang.

Nếu các bạn sau nầy có đi các nước tây phương thì sẽ thấy thành phố dản rất rộng (và dỉ nhiên hạ tầng cũng được dản ra), nhà cửa thì không cao hơn 5 tầng , điều nầy làm cho mật độ không tăng tính trên km², và đồng thời hạ tầng được mở rộng, với khi có sự cố (thí dụ thang máy, cháy nổ) thì 5 tầng sẽ khác 50 tầng.

Cùng một ống nước nhưng mật độ càng cao, đó là vấn đề giống như bị áp huyết đường máu vậy .... Em thí dụ như thế có lẽ là dở, nhưng trình độ em giải thích là hết mức rồi, nếu các bác nào hiểu có thể phân tích và viết rỏ ràng hơn nửa .. Xin cám ơn trước nhé. Nếu có dịp sẽ hậu tạ một chầu khi hết dzịt ... Thân !

• Like
Reactions: Xelai