Hạng B2
20/12/13
392
272
63
Tiêu chuẩn nghèo, giàu ở Mỹ bác có thể tự google được.
Còn tiêu chuẩn giàu nghèo ở VN thì bó tay bác ạ. Người thu nhập thấp mua nhà xã hội nhưng toàn lái oto đến để thăm nhà thôi :)
Ở Mỹ, mức nghèo là như có thu nhập dưới số sau bác nhé:
View attachment 584322

Dưới đây là biểu đồ thu nhập của Mỹ, Nam và Nữ theo trình độ học vấn:
View attachment 584323

Nếu gia đình 2 vợ chồng đi làm, thu nhập chung ở mức 250k USD thì đúng là thuộc dạng rất cao ở Mỹ. Vì một người học hành đầy đủ, công việc ngon, là đan ông, cũng giỏi lắm kiếm xấp xỉ 100k USD.
thanks bác nhé, comments của bác rất hay và dí dỏm :)

Hạng B2
5/1/15
483
425
63
39
Theo mình thấy thì giới siêu giàu VN họ không chơi đc như Tây một phần là do những điều kiện khách quan về xã hội và văn hoá. Ở VN những thứ xa xỉ rất hiếm, gần như là không có, toàn phải ra nước ngoài mua và đem về. Hơn nữa, sở hữu những thứ xa xỉ công khai rất dễ bị nhòm ngó do văn hoá cộng đồng (collectivism) của dân Á Đông nó khác văn hoá cá nhân (individualism) của phương Tây. Đó là chưa kể tính đố kỵ, ganh ghét đặc trưng của người châu Á, v.v.

Vì thế nên giới siêu giàu VN họ đầu tư vào những thứ kín đáo hơn, ngoài tầm dòm ngó của bà con xóm giềng hơn, chẳng hạn như mua cả trăm căn nhà, biệt thự ở khắp nơi trên thế giới chẳng hạn (mình từng quen 1 người như vậy) :D
Siêu giàu VN làm sao chơi lại được. Tài sản 10 tỷ đô VN được mấy người.

Hạng B1
9/9/16
57
45
18
39
Siêu giàu VN làm sao chơi lại được. Tài sản 10 tỷ đô VN được mấy người.
Làm gì có ai ạ! 10 tỷ đô nhiều lắm. Nhiều hơn cả tổng tài sản + cổ phiếu của tập đoàn tư nhân lớn nhất Vingroup rồi.

Hạng B2
5/1/15
483
425
63
39
Làm gì có ai ạ! 10 tỷ đô nhiều lắm. Nhiều hơn cả tổng tài sản + cổ phiếu của tập đoàn tư nhân lớn nhất Vingroup rồi.
Có bác ạ. Việt nam nhiều ko biết chứ có khoản 4-5 người tài sản 10 tỷ usd. Vd: bác ba.., bác 'lu' tới con số ấy đấy

Hạng B1
9/9/16
57
45
18
39
Có bác ạ. Việt nam nhiều ko biết chứ có khoản 4-5 người tài sản 10 tỷ usd. Vd: bác ba.., bác 'lu' tới con số ấy đấy
Cách đây khoảng 3-4 năm trong giới tài phiệt có Minh HimLam được coi là số má (khi đó TS nhiều hơn Cả PNV) nhưng cũng chưa đến 2 củ.
Em ko tin ở Vn có người có 10 củ.

• Like
Reactions: sniperz
Hạng B2
4/8/14
101
14
18
37
Đây chắc nhà hơi giàu thôi, chứ siêu giàu thì phải kể tới Audi, Bentley,...