Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Mazda hãng nhỏ, công suất nhà máy thấp. Họ nghiên cứu nhiều về máy --> tạo được sự hài hòa về tiêu thụ nhiên liệu và vận hành. Hãng lớn như Toyota hay Ford cũng đã hoặc đã từng liên kết để chia sẻ công nghệ. Nên nói Mazda, Suzuki,..... là hãng loại 2 thì có vẻ hơi chủ quan.

Ở Việt Nam chỉ có 1 hãng bán xe loại 2, loại 3. Đó chính là Toyota.

Hạng D
8/10/11
3.066
5.933
133
Nissan Rough bên đó hay Nissan Xtrail ở Việt Nam có phải cùng một phiên bản ko các bác? Sao Xtrail ở mình ít người chạy thế? Sao Nissan ko lấy tên Rough như thị trường Quốc tế nhỉ? Bác nào rành cho ý kiến nhé. Tks
Xtrail mình nhìn thấy xấu quắc.

Hạng D
8/5/16
2.225
5.942
113
Xtrail mình nhìn thấy xấu quắc.

Mua xe mình lái và để gia đình mình hưởng thụ những tiện nghi, an toàn của xe, chứ mua xe vì vẻ đẹp bề ngoài cho người ta nhìn hả bác? Người ta nhìn rồi trầm trồ “ồ! Xe đẹp quá” thì bác đc cái gì? trong khi xe lái chán, thân vỏ khung sườn mềm oặt, option an toàn ko có gì cả!
Mà cái đẹp hay xấu là tuỳ thẩm mỹ, văn hoá của mỗi người và cũng phải hiểu ngôn ngữ thiết kế của nhà sx nữa. Nissan thiết kế xe theo trường phái UNISEX, nam nhìn cũng thấy ok (tuỳ người), nữ nhìn cũng thấy hợp mắt, cụ thể xã nhà em nhìn X-Trail, khen đẹp và hài hoà trong khi chê CRV nhìn cục mịch.
Nissan Rogue đứng đầu ở tt Mẽo(dòng xe gia đình) em dự không ít là nữ lái đâu!

• Like
Reactions: namvios
Hạng D
8/10/11
3.066
5.933
133
Mua xe mình lái và để gia đình mình hưởng thụ những tiện nghi, an toàn của xe, chứ mua xe vì vẻ đẹp bề ngoài cho người ta nhìn hả bác? Người ta nhìn rồi trầm trồ “ồ! Xe đẹp quá” thì bác đc cái gì? trong khi xe lái chán, thân vỏ khung sườn mềm oặt, option an toàn ko có gì cả!
Mà cái đẹp hay xấu là tuỳ thẩm mỹ, văn hoá của mỗi người và cũng phải hiểu ngôn ngữ thiết kế của nhà sx nữa. Nissan thiết kế xe theo trường phái UNISEX, nam nhìn cũng thấy ok (tuỳ người), nữ nhìn cũng thấy hợp mắt, cụ thể xã nhà em nhìn X-Trail, khen đẹp và hài hoà trong khi chê CRV nhìn cục mịch.
Nissan Rogue đứng đầu ở tt Mẽo(dòng xe gia đình) em dự không ít là nữ lái đâu!
Em mới chê xấu xíu mà bác lái chơ e đi đoạn đường dài vậy :D riêng cá nhân em thấy xấu em không thich thôi. Như em đi con lancer io người ta khen đẹp em thích :D

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Exp VN máy 2.3 mà bán 2180. Lăn bánh 2 tỏi 5. Mắc quạ!
Explorer về VN là bản Limited với option 4WD và 1 số option linh tinh nữa: giá list tầm 44k nghen bác (bản Limited base chỉ FWD, 2.3 ecoboost là advance option đấy - default là 3.5 Ti-VCT), với giá đó về VN bán 2 tỷ 180 là quá rẻ so với 1 số anh xe nhập...
(Như con Lé xụt RX350L - bản 2018- luôn chỉ list price 45-49k max mà bản RX350 cũ mèm ở VN bán giá 3 tỏi 8 đấy ạ)

Trừ 3 xe bán tải đầu tiên thì các mẫu xe của Nhật đều bán chạy nhất phân khúc: Civic, Rogue, Camry dẫn đầu phân khúc sedan nhỏ, SUV, sedan cỡ trung. Top 20 vẫn thấy bóng dáng của Hyundai với Elantra, nhưng tuyệt nhiên không thấy tăm hơi anh Kia hoặc Mazda nào - chắc ko có người tài giỏi như bác Dương :D
Mấy anh Nhựt bổn chỉ làm chủ phân khúc C, D và Compact SUV/CUV thôi, lên Mid-Size SUV thì có anh Explorer top mới được 25 năm.
Phần còn lại của SUV & Pickup thì Nhựt bổn làm gì có tuổi

Hạng B2
28/10/14
140
124
43
42
Em đang đi con 2.3 đã 280 hp rồi 3.5 này phải 365 chứ nhỉ

Ford Explorer Mỹ có rất nhiều phiên bản
Nếu là bản Sport hay Platinum thì mặc định là động cơ 3.5L Twin Turbocharged(Ecoboost V6) 365 HP
Còn các bản còn lại là động cơ 3.5L 290HP hút khí tự nhiên, và tùy chọn động cơ 2.3 Turbocharged (Ecoboost I4) 280HP bản đang bán tại VN.

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Ford Explorer Mỹ có rất nhiều phiên bản
Nếu là bản Sport hay Platinum thì mặc định là động cơ 3.5L Twin Turbocharged(Ecoboost V6) 365 HP
Còn các bản còn lại là động cơ 3.5L 290HP hút khí tự nhiên, và tùy chọn động cơ 2.3 Turbocharged (Ecoboost I4) 280HP bản đang bán tại VN.
Turbo đốt cháy nhiên liệu triệt để hơn hút khí tự nhiên mà nhỉ. Chẳn lẻ dân bển k quan tâm môi trường :p. Mà k hiểu sao xe em sáng nào đề lên cũng có hơi nước xã ra nhìn vào như khói đi lại xem thì hơi nước ướt cả chân

• Like
Reactions: copycon