Hạng D
28/2/05
2.109
485
83
Re:Topic: Chia sẻ nhật ký, hình ảnh du xuân Nhâm Thìn 2012-Hội ngộ Qui Nhơn

Mùng 4 Tết: Hải Vân Quan- Quy Nhơn hội ngộ
Sau một đêm café thơ mộng giữa trời khá lạnh trên vỉa hè một quán café khá đẹp ở đường Bạch Đằng cùng với bác Giữ Vững và gia đình bác ấy, vì vui quá mà về khách sạn khá là khuya nên làm một giấc tới sáng hôm sau.
Sau 3 ngày liên tục, dường như đầu óc mình có phẩn giảm tỉnh táo.. Tối hăng hái dẫn con đi chơi với chủ định chụp hình đêm sông Hàn và cầu xoay lung linh đèn màu, ra đến nơi thì hỡi ôi..Quên cắm lại thẻ vào máy chụp hình do chiều lấy ra và sáng hôm sau cũng lại mất tỉnh táo???:mad:

Sáng mùng 4 Tết: Đèo Hải Vân-Hải Vân Quan: Thiên hạ Đệ nhất Hùng Quan
Cả gia đình sang mùng 4 tết hôm nay, dậy sớm hơn mọi ngày vì muốn đi chinh phục đèo Hải Vân, đã đi đến Đà Nẵng rồi mà ko lên đỉnh Hải Vân, bước chân lên Hải Vân Quan kể có phí ko chứ!!! Vì sao ư??Lục lại chút Google cho nhanh vậy:
“Trên con đường xuyên Việt ra Bắc vào Nam, Hải Vân luôn luôn là một địa danh ấn tượng. Đây là đèo cao nhất trong các đèo ở Việt Nam (khoảng 500m so với mực nước biển), đầy hiểm trở và cũng là đỉnh núi cuối cùng của một mạch Trường Sơn đâm ngang ra biển. Trong Phủ Biên tạp lục, Lê Quý Đôn từng nhận xét: Hải Vân dưới sát bờ biển, trên chọc từng mây là giới hạn của hai xứ Thuận Hóa và Quảng Nam. Hơn 6 thế kỷ trước, vùng đất này thuộc về 2 châu Ô, Rí của vương quốc Chămpa, được vua Chămpa là Chế Mân cắt làm sính lễ cầu hôn công chúa Huyền Trân đời Trần. Hiện nay, đèo Hải Vân là ranh giới giữa tỉnh Thừa Thiên - Huế và thành phố Đà Nẵng”
“Trên đỉnh cao nhất của đèo, với độ cao 496 m so với mực nước biển có cửa ải tên Hải Vân quan xây từ thời Minh Mạng và được chính nhà vua cho treo biển "Thiên hạ đệ nhất hùng quan" (danh hiệu mà Lê Thánh Tông đặt cho nơi đây)”
Người Đà Nẵng nói: Nếu đi Hải Vân thì nên đi vào tầm 9h sáng là đẹp nhất.

Hạng D
28/2/05
2.109
485
83

8h40 phút sáng: Vợ 2 BMW dũng mãnh lao lên từng con dốc, uống lượn nhiều vòng đưa ca gia đình lên đỉnh đèo.

Quay lại ấn đề mất tỉnh táo: Cả nhà chụp hình n ào!!!Yeah… Tạch, tạch… Máy chụp hình hết pin, tối qua quên sạc sau 4 ngày ngao du…Thôi thì Iphone vậy nhé

Lên đỉnh rồi, Hải Vân Quan giờ tuy chỉ còn cái cổng thành cũ, ko to như tưởng tượng nhưng tôi cũng cảm nhận được sự oai hùng của nó trước kia, tiếc là thời gian v à sự vô tình của con người đã dần tàn phá quá một di tích đẹp! Trộm nghĩ nếu mình ko đi hôm nay có khi vài năm sau hay v ài chục năm nữa nó chỉ còn là đống gạch cũ bên đường thì có tiếc ko?

Yeah, chúng tôi đã tới đây

EM cũng Đã đến Thừa Thiên Huế rồi nhé

Đúng điều lệnh và style BFC
Nghiêmmm!

Nghĩ iiiiiiiii!

10h sáng : Suy nghĩ gi ống nhau giữa chồng và vợ cả: Có nên đi ti ếp ra Huế ko khi ch ỉ còn 87 km tức chỉ 1h30 đi ôtô ko nhỉ?? Sức thì còn nhưng thời gian là vấn đề..Nếu ham nữa th ì có khi ra Hà Nội luôn cũng ko dừng Một chút tiếc núi, th ôi thì quay về Quy Nhơn vậy! Hẹn 1 dịp khác thôi nhưng lòng vẫn tiếc lắm,

Hạng D
17/8/09
4.676
179
63
42

Đường chạy thích ko cậuba?
Mùng 2 em chạy Mũi Né mất 3 tiếng, mùng 4 về mất 3h20, trên đường đi/về hoàn toàn ko có trạm xxx nào

Cậu chịu chơi quá, em theo ko nổi, hehe

Hạng D
28/2/05
2.109
485
83

Từ ngày xuất phát mùng một đến hôm qua đi QL vẫn ko có trạm nào bác ạ! Thậm chí con được CSGT mở đường cho chạy theo toàn 80-100 suốt tuyến Quãng Ngãi!hehe

Tuy nhiên, giao thông trên toàn tuyến QL từ Quy Nhơn đi Quãng Nam những ngày Tết thật là hại não, lí do là xe máy chạy quá khó chịu, chạy giữa đường hoặc 2/3 đường và ko có khái niệm quay mặt lại nhìn, nhìn kiếng chiếu hậu trước khi chuyển hướng, thích là qua cái vù, oto thắng chối chết thôi!Có lẽ do QL 1 nh à mình nhỏ quá nên phải sống chung vậy thôi! Nội thị cũng như vậy, xe máy thích đi lane oto cho nó vắng, chạy sát đuôi, ra tín hiệu cũng ko ăn thua! Chiều đi em bị đau đầu thì chiều về cũng y vậy vì mấy lí do này.
Giờ em đi Café với anh em BFC đây!kaka

Hạng D
5/8/06
2.080
32.186
113

Phải công nhận Cậuba quá sung, em bé mới 4 tháng mà chỗ nào cũng chơi. Đèo Hải Vân đẹp vậy mà máy ảnh hết pin thì cũng thiệt là uổng hả. Mình dạo này cũng làm biếng chụp hình. Có vài tấm có chụp chung với Cậuba+F1 thôi.

Bên Cầu quay sông Hàn

Cafe Memory Lounge bên sông Hàn với chiếc cầu quay

Hạng D
18/5/08
1.256
103
63

@cauba : luc e chay tu Hue ve thi doan Hue-Quang Ngai la chay cuc nhat...qua QUang Ngai xong la 100 cay chuoi / h luon ! Hom wa e cung thay 1 accident va 1 anh ra di ... Cac bac chay tet can than xe may nhe !

Hạng D
24/11/05
3.337
64
48
www.linhperfume.com
linhperfume.com

Còn e đang ngồi ăn miến lươn ở giữa HN hehe, tí cafe rùi tà tà chạy vô, ko kịp hội ngộ cùng a e rùi :((

Kính chúc các bác thượng lộ bình an nha

Hạng D
31/8/06
1.581
47
48
40
Q5.Tp.HCM
otosaigon.com

Hôm nay uống cafe và nhậu vui ko chịu được. Hihi. Em về lại nhà Ngoại em rồi, ko kịp ăn bánh bèo Cây mận với mọi người. Hi vọng lát nũa gặp anh em tiếp tục chương trình thịt rừng nhé,chiều nay làm hải sản đã quá.hihi. Vui nữa là hôm nay bfc lại có thành viên mới.

Hạng D
31/8/06
1.581
47
48
40
Q5.Tp.HCM
otosaigon.com

Hình và clip rất nhiều anh em post lên đi nào. Hihi. Hồi chiều ở Cây số quanh co anh em đạp ác quá,con Mondeo ghẻ của em theo ko kịp luôn.

Hạng D
28/2/05
2.109
485
83

Tình hình là các bác nhà ta sau một ngày quậy banh TP Quy Nhơn và 15 km ăn chơi Sông Cầu yên bình, thưởng thức đủ loại hải sản tuyệt tuyệt vời ở Sông Cầu, đêm nay cả đoàn nghe đâu mò lên vùng dân tộc nào trên Vân Canh để ăn thịt rừng!!

Em vì kẹt gặp gỡ bạn bè cũ (sau mấy lần thất hẹn) nên ko tham gia tuor ăn thịt rừng ban đêm trên núi được, đành đi ăn cùng bạn bè các đặc sản Bình Định: bánh xèo tôm nhảy, nem chả, cafe cà pháo, giờ mới vế tới nhà, cũng cảm thấy đuối đuối rồi!

Hình ảnh thì thôi rồi nhiều bởi thêm NAG Akin, hi vọng bác ấy rời Quy Nhơn còn sức mà chụp choạt!