Hạng B2
25/12/10
298
2.811
93
Theo mình, nếu anh có kinh nghiệm đi tự túc thì tốt nhất tự đi. Quan trọng là xác định lịch trình đi trước (Ngày nào tới đâu, ở đâu mấy ngày,...), có thể book trước vé máy bay/xe lửa (tùy chặng di chuyển từ tp này qua tp khác mà chọn cho phù hợp. trong Châu Âu di chuyển khá thuận lợi và nhanh), và book trước hotel (mình thường dùng air bnb để book, dạng phòng hay căn hộ, nếu đi nhiều người, giá có thể rẻ hơn). Còn khi đến TP nào, địa điểm tham quan thì luôn có thông tin cụ thể + bản đồ có sẳn, rất dễ sừ dụng. Di chuyển cũng đa dạng kiểu (bus, metro, tram, hăng cải :D...)
Năm nay công việc của em hơi bận nên ko lên plan được bác ơi. Chứ em cũng muốn đi tự túc hơn, dự định năm sau là em thuê xe làm roadtrip mùa hè luôn

• Like
Reactions: jackalcodon
Hạng F
29/10/16
11.581
22.185
113
Pháp
Lúc mới đặt chân ở EU thường thì tôi đi theo đoàn, nhưng khi đã quen thì tự tôi làm plan, đi một mình, ....từ EU cho đến bắc mỹ và về VN, còn nhưn'g tour nhỏ thì có, thí dụ như tour Hạ Long ...
Tự mình tìm, mình học mình đi mình mới trãi nghiệm được ....
Vũ khí quang trong cần có : tiền ....tiếng nói .....và thời gian ...:):):)

Hạng D
10/7/10
1.241
1.632
113
Đi tour chán ốm, giả sử vào điểm du lịch mình thích thì lại hối còn các điểm mua sắm lấy hoa hồng thì lại để khách lâu. Cứ book vé máy bay + làm visa. Đi đến đâu thì lên agoda đặt khách sạn đến đó, chơi chán thì xách vali ra ga tàu bắt cái train đi sang thành phố khác, ăn uống thì tìm loanh quanh, enjoy không khí như người dân bản địa. Đi tàu thì mua cái europass mấy ngày đó tùy theo mình, đi mấy chuyến cũng được, rẻ. Các nước châu Âu gần nhau đi tàu tiện, rẻ. Mà lừa đảo và móc túi còn ghê gớm gấp 10 lần VN

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: teoteo12
Hạng F
29/10/16
11.581
22.185
113
Pháp
Đi tour chán ốm, giả sử vào điểm du lịch mình thích thì lại hối còn các điểm mua sắm lấy hoa hồng thì lại để khách lâu. Cứ book vé máy bay + làm visa. Đi đến đâu thì lên agoda đặt khách sạn đến đó, chơi chán thì xách vali ra ga tàu bắt cái train đi sang thành phố khác, ăn uống thì tìm loanh quanh, enjoy không khí như người dân bản địa. Đi tàu thì mua cái europass mấy ngày đó tùy theo mình, đi mấy chuyến cũng được, rẻ. Các nước châu Âu gần nhau đi tàu tiện, rẻ. Mà lừa đảo và móc túi còn ghê gớm gấp 10 lần VN
Tây nào ? cũng phải ra lẽ chứ bác ..mỹ nào cũng phải là mỹ đen hay mỹ trắng.
Nội tây âu, nhất rệp, nhì đen tam đông tứ nhập là thua ... tôi không nói tôi hay, nhưng 41 năm ở xứ người thì ngu phải biết cái ngu của mình để sửa chứ . nếu biết ngu mà cứ đâm vào thì ráng chịu. biết Metro, xe bus, xe công cộng mà chui vào thì hỏi thế nào ..

Tự nhiên bị rệp, đông âu lừa, sau đó đổ thừa ...Tây phương, khi dùng phương tiện công cộng ..(đã biết là không nên) rỏ là lạ nhỉ ..xứ nào cũng thế , nhất là phương tiện công cộng, mà còn khoe của ..dính là phải

Giống như người VN, nam bắc , Thanh Nghệ gì gì ...Saigon không biết ..qua xứ người chôm đồ, tay chân táy máy, thậm chí ăn cắp là người VN .. :):) chứ nó không nói là xứ nào.
.
Hơn nửa là sợ tiếng ...tức là ngoại ngữ ...chứ nắm chắc thì đi một mình vác ba lô khỏi bị lừa ... giống như em về VN , tây âu Bắc Mỹ , đố ai lừa

• Haha
Reactions: Alabama
Tập Lái
21/7/22
11
5.998
78
Đối với em thì ..nếu muốn trãi nghiệm thật sự thì nên tự túc nhiều hơn, với lại muốn tìm hiểu một thành phố hay một quốc gia không phải chỉ có vài ngày là biết hết. (thường em đi 1 thành phố là 1 tuần lể)

Thứ nửa là cố gắng làm quen với các bạn trong OS, nếu có thể được để các bạn "thổ địa" hay bà con thân nhân, có thể rảnh rổi dẩn đi đâu đó ... (thường là WE tốt nhất)

Vấn đề tiền thì, chừng 100€ để mua lung tung thì có thể xữ dụng thẽ ...đôi khi 1€ có thể trã được.

Về Paris, ngoại ô, và bắc Pháp. coi như em có thể ...tạm tư vấn được ...nếu các bạn OS có dịp ghé Pháp qua CDG ... PM cho em nếu cần thiết.

Duy nếu tháng 9/2022 thì 2 tuần đầu thôi, chứ em kẹt vào trung tuần tháng 9 trong vòng 4 tuần, vì ....em cũng bay đi chơi không có ở Pháp
Em pm cho anh Osin đc ko, sao hỏi anh Osin mấy lần anh toàn lơ zạ? :D

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
21/7/22
11
5.998
78
Chào các bác,
Em và bx dự định tháng 9 này đi châu Âu 1 chuyến đón thu. Hiện tại em đang tìm hiểu về các tour châu Âu, các hãng lớn như Viettravel hay Saigontourist thì địa điểm tham quan ko có gì đặc sắc hết, toàn dắt đi mua sắm ko. Em và bx muốn đi thăm thú cảnh đẹp và đặc biệt là các làng nhỏ ở châu Âu. Các bác nếu có contact đơn vị nào chuyên tổ chức những tour như vậy thì giới thiệu em nhé.

Cảm ơn các bác nhiều
Chắc ko có cty nào tổ chức đi các làng nhỏ đâu anh teoteo, vì ko lời. Đắt quá thì ko bán đc, đi các làng nhỏ sẽ tốn thời gian hơn, ko tiện chạy các địa điểm lớn ah.

• Like
  • Wow
Reactions: teoteo12 and Osin
Hạng F
29/10/16
11.581
22.185
113
Pháp
PM đâu
Em pm cho anh Osin đc ko, sao hỏi anh Osin mấy lần anh toàn lơ zạ? :D
PM đâu có đâu ??? lơ za là gì ? Nếu PM riêng thì tôi cũng đã xem và trã lời, trừ acc bị hack
Hình như kiểu ..."bốc lửa bỏ tay người" hơi quen quen, mà không biết của ai :(:(:(

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.581
22.185
113
Pháp
WE là cái gì ta? Merci bóp ku, mông sờ!!!
Sans problèmes pour les gens comme vous, il est impossible de vous faire comprendre ..même en arabe (il est très grave) ..c'est pourquoi je ne peux pas me permettre de vous répondre .. et faire la suite .. Je suis vraiment désolé..de me présente mes excuses...
Đó là định nghĩa WE đó bác :):):)

Hạng F
29/10/16
11.581
22.185
113
Pháp
PM đâu

PM đâu có đâu ??? lơ za là gì ? Nếu PM riêng thì tôi cũng đã xem và trã lời, trừ acc bị hack
Hình như kiểu ..."bốc lửa bỏ tay người" hơi quen quen, mà không biết của ai :(:(:(
C'et un mensonge avec une imposée que je n'ai rien à faire ....
Tiếng việt tạp dịch là kẻ nói láo, thích đưa và áp đặc vào người khác ... mà chẵng liên quan

• Wow
Reactions: vaonghe