Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Anh nói vậy mình hết ý kiến rồi !!
Riêng mình nghĩ, bảo hiểm là bảo hiểm nhưng rủi ro không lường được và hậu quả lớn ngoài tầm khắc phục vủa chủ xe chứ ko nhắm tới mấy vụ sửa chữa làng nhàng.
Mình mua BH 3 năm ko làm gì, trầy xước vớ vẩn chả thèm làm. Một đêm, xe tải ngược chiều lấn làn, .... mình gọi hotline và đại lý BH..... dưa vô hãng.... thay mới niềng, thay gương, sơn cản..... xong ... nhẹ nhàng.
- Xe mình hay cho anh em mượn... nếu có vấn đề gì thì mình bảo " vô tư đi, xe tao có mua bảo hiểm,... "... vậy xong...
Em thì không sợ thân vỏ, nhưng sợ bị giấy phạt, nhất là khi chụp hình lái xe quá tốc độ ... Chứ chiếc xe cho mượn là bình thường thôi.

• Like
Reactions: mazda6.
Hạng D
14/8/11
4.167
88.001
113
Em thì không sợ thân vỏ, nhưng sợ bị giấy phạt, nhất là khi chụp hình lái xe quá tốc độ ... Chứ chiếc xe cho mượn là bình thường thôi.

Mình may mắn, bạn bè đều là người có trách nhiệm. Bao nhiêu năm chỉ có vài lần bảo hiểm và chưa bao giờ dính phạt !!

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Mình may mắn, bạn bè đều là người có trách nhiệm. Bao nhiêu năm chỉ có vài lần bảo hiểm và chưa bao giờ dính phạt !!
Em thì bà chị bị dính giấy phạt .... đậu bậy thôi, em chỉ sợ mất điểm oan mạng

• Like
Reactions: mazda6.
Hạng D
14/8/11
4.167
88.001
113
Em thì bà chị bị dính giấy phạt .... đậu bậy thôi, em chỉ sợ mất điểm oan mạng

À ! Mình hiểu rồi !! Anh ở nước ngoài !!
Ở VN chưa áp dụng tính điểm !
Tuy nhiên, mình tưởng vụ tính điểm là theo bằng lái ( driver's license ) chứ đâu trừ theo chủ xe nhỉ ??

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
À ! Mình hiểu rồi !! Anh ở nước ngoài !!
Ở VN chưa áp dụng tính điểm !
Tuy nhiên, mình tưởng vụ tính điểm là theo bằng lái ( driver's license ) chứ đâu trừ theo chủ xe nhỉ ??
Nhưng nếu chụp hình, thì là bản số xe của ... chủ xe :):):), trừ khi lúc giấy phạt thì khai người lái là ai, thì lúc đó điểm sẽ bị trừ trên người lái ....

EU chỉ chụp bản số chứ không chụp hình người lái (vì thưa kiện ... vụ nầy cũng lâu rồi, có dịp em kể cho, tại sao EU áp dụng chụp bản số xe mà không chụp người lái xe // lúc trước thì chụp người lái)

Nói chứ em từng lái xe ... khi đến phi trường, từ NB cho đến TSN ... vào phố cổ HN, đi chơi quanh SG ... không có gì đâu . Như em viết khi lái ở VN thì em
- Không bấm còi
- hay đợi chứ không phóng
- Nói chung lái kiểu EU ....
- Quẹo trái thì quẹo sau chứ không cắt trước mặt (đường VN nhỏ) như US/CAN

Rất vui khi chia sẽ cùng bác

Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Thôi thì em kể luôn vấn đề là EU tại sao không chụp hình người lái mà lại chụp hình bản số xe ... nếu có dịp em sẽ tìm chuyện chính thức trên báo, sẽ dẩn link ... không hứa, nhưng sẽ cố gắng, nếu nhớ :(:(:(. Và đây chỉ là câu chuyện phỏng theo chuyện có thật mà em thêm mắm dậm muối vào

Hối 1 : chụp hình có người và bản số

Em không nhớ là thời gian nào ... thời xa xưa lúc đó ... vào thời kỳ đó.
Khi xe vượt tốc độ thì các radar sẽ chụp hình xe và người lái, tùy theo hiện trạng, lúc lái thì mặt tươi như hoa, khi chụp hình thì mặt tái như tàu lá chuối
......
Thời gian cũng trôi qua, và các anh hùng xa lộ bị phạt, ngay cả bị tịch thu bằng lái, vì bằng chứng rành rành. cái mặt đang tươi cười , có flash dính vào thì làm sao mà chối .... với chiếc xe và bảng số xe rành rành. Mày hả bưởi, có cái răng vàng kìa, có cái mục ruồi kìa, đang ôm gái kìa. Và các đấng mày râu móc hầu bao, ngậm bồ hòn mà trả tiền phạt .... :p:p:p:p

Đến một ngày "nhọ", vị doanh nhân bổng dưng bị một giấy phạt mà chính ông ta không lái xe, lúc đó ông ta đang .... công tác nước ngoài, làm kế hoạch kinh doanh gì ở VN ... Lào, campuchia gì gì đó.

Thế làm ông ta làm đơn khiếu nại, Cơ quan cảnh sát, an toàn đưa bản số và hình chụp người lái ... thế là ông ta tá hoả, vì người lái chính là bồ .. của vợ ông ta, trong lúc ông ta vắng nhà :(:(:(

.......... em xin tạm ngưng cho các bác đoán tiếp là gì, nhưng phải tư duy theo phía phương tây nha ... em sẽ vào hồi 2 và kết thúc, đợi các bác phân tích, phê bình và đưa ra .... hồi tiếp .. các bác nào thích thì cứ comment

.... ủa mình là dân kỹ thuật, rồi qua nấu ăn, giờ lại viết văn .... choáng thiệt :(:(:(

• Haha
Reactions: ForOurFuture
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Ủa không ai cà khịa với em để biết hồi kết à . WE rồi cool một chút đi mấy bác.