Hạng D
6/5/04
2.796
1.895
113
Vietnam
Dân Mỹ cực kỳ cuồng xe Toyota vì qua thơi gian mấy chục năm nó đã khẳng định là 1 con xe bền bỉ có độ tin cậy cao, chi phí bảo dưỡng sữa chữa nhẹ nhàng so với tất cả các thương hiệu khác. Resale value thì Toyota cũng tốt nhất. Nhà tôi có tôi ở Cali và bà chị bên Iowa cũng xài Toyota, tôi thì 1 con Corolla Le Plus 2014, bả thì 1 con Siena XLE 2014.Cứ lâu lâu nhận được thư của dealership Toyota chèo kéo bảo đem xe cũ bán lại cho nó rồi đổi con mới. Vì bán xe cũ cho dealership, bọn nó chỉ tút tát sơ sơ xong bán lai cho người khác kiếm chênh lệch 2000-3000 dễ dàng vì xe 2nd của Toyota đặc biệt mấy con ít chạy/ 1 đời chủ là hàng hot của thi trường xe cũ ở Mỹ.
Còn xe Mỹ à.Chất lượng xuống đều theo thời gian. Độ tin cậy kém cả động cơ và hộp số, chúa pan vặt
Tôi đi thuê xe lái thì có thể thuê xe Mỹ chạy đi chơi xa, chứ không bao giờ mua.

Yes bác. Camry và Rav4 Sienna bán rất chạy tại Mỹ. Việt Nam xe khác bác ạ. Mấy cái bán chạy nhất là Innova Fortuner dân Mỹ không mua cái nào. Nên mình quan tâm cái xe cụ thể không quan tâm brand.

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Yes bác. Camry và Rav4 Sienna bán rất chạy tại Mỹ. Việt Nam xe khác bác ạ. Mấy cái bán chạy nhất là Innova Fortuner dân Mỹ không mua cái nào. Nên mình quan tâm cái xe cụ thể không quan tâm brand.

Innova, Fortuner là dành cho thi trường châu Á chứ ở Mỹ làm gì có

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Ka ka... bác P.Huayra đang nói tới Toyota (nhà SX) hay Toyota (nhà Phân Phối) ở VN. 2 bên này khác nhau nha.
Nói tới phân phối thì có rất nhiều chuyện cần bàn, và Thaco hay Toyota (nhà Phân Phối) đều có vấn đề một 9, một 10 cả
Còn e đang nói tới sự mất dạy ở đây chính là Toyota (nhà SX), từ bao nhiêu năm SX ra những chiếc VIOS, Altis,...ko túi khí, vỏ mỏng dí ngón tay vô lõm,...mồm họ quảng cáo tôi yêu VN, nhưng sp họ làm ra bị lái theo tiêu chí của các nhà Phân Phối áp đặt thị trường, chứ ko còn theo những triết lí kinh doanh mà họ quảng cáo như ở các nc tiên tiến, vô hình chung bỏ 1 đống tiền ra mua xe cũng bởi thị trường ko có sự lựa chọn tốt hơn, ăn bánh vẽ. Toyota (nhà SX) và Honda (nhà SX) chỉ thực sự thay đổi sp của họ khi có mặt của Thaco, Huyndai TC,...còn nếu ko có sự góp mặt, họ vẫn tiếp tục cho ta ăn bánh vẽ
Bên nước phát triển k ai bán Vios cả :) Bác còn nhầm giữa sản xuất và phân phối nữa là, nhà phân phối k yêu cầu đặt hàng thì nó sx làm gì.
Toy nó luôn coi việc phục vụ khách hàng là thượng đế bởi thế nó mới có lượng khách trung thành đông đảo để thương hiệu dc nâng cao. Cái bác phân tích nó chẳng có liên quan gì hãng (nhà sx) vì nếu bác k thích sản phẩm của nhà phân phối này thì bác vẫn có quyền mua của nhà phân phối khác như Mỹ, Nhật, Trung Đông... :)

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Bên nước phát triển k ai bán Vios cả :) Bác còn nhầm giữa sản xuất và phân phối nữa là, nhà phân phối k yêu cầu đặt hàng thì nó sx làm gì.
Toy nó luôn coi việc phục vụ khách hàng là thượng đế bởi thế nó mới có lượng khách trung thành đông đảo để thương hiệu dc nâng cao. Cái bác phân tích nó chẳng có liên quan gì hãng (nhà sx) vì nếu bác k thích sản phẩm của nhà phân phối này thì bác vẫn có quyền mua của nhà phân phối khác như Mỹ, Nhật, Trung Đông... :)
Vios ở Vn chính là con Yaris ở Mỹ đấy bác.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Vios ở Vn chính là con Yaris ở Mỹ đấy bác.
Mình thì nghĩ nó giống mỗi cái phân khúc hạng B mà hãng định vị khách hàng chứ ngoài ra hãng nó phát triển dựa trên thị hiếu người dùng.
Như ở nước lớn nó chuyên làm SUV và MPV cho khách dùng dựa trên nhiều yếu tố như cơ sở hạ tầng, ngoại hình khách hàng...
Nó làm SUV và MPV fullsize cho xứ Mỹ, châu Âu...
Làm SUV và MPV midsize cho dân châu Á vì nó phù hợp
Tóm lại là ở thị trường nào nó cũng nghiên cứu nhu cầu và đưa ra sản phẩm phù hợp để bỏ vốn đúng và thu lợi nhuận thôi. Còn bán hàng ra sao là do nhà phân phối chứ như ông kia nói “toy làm ăn mất dạy” khác nào nói chung chung cả hãng thì chắc nó sống nổi ở cái xứ quy định khắc khe như Mỹ.

Hạng F
29/10/16
11.502
21.751
113
Pháp
Tóm lại là mới tháng 7 năm 2019, nếu muốn thì phải tính năm 2018 , Còn muốn tính thì phải tính trong 6 tháng đầu năm chứ không phải là nguyên năm 2019. Mà sao tôi tìm trên mạng mặc dầu toyota cũng có hạng , nhưng có tập đoàn khác bán nhiều hơn .... Toyota

Tôi thì trung lập cứ tìm trên mạng , trang báo nước ngoài, vì đó là đặc bịệt của các quốc gia phát triển chứ không tìm trên trang báo việt

Nguồn tiếng pháp
https://www.autoplus.fr/volkswagen/...-Monde-Vehicules-legers-Palmares-1534883.html

https://fr.euronews.com/2019/01/30/constructeurs-automobile-match-pour-la-premiere-place

https://www.auto-moto.com/actualite/business/marche-auto-vraiment-numero-1-mondial-202127.html

Tiếng anh

https://focus2move.com/world-car-group-ranking/

https://www.mbaskool.com/fun-corner/top-brand-lists/17621-top-10-car-brands-in-the-world.html

Mấy tiếng khác .... không biết

Còn ở VN tôi tin là chắc chắn số lượng Toyota bán nhiều nhất, ở thế giới thì xem lại

Chỉnh sửa cuối: