Hạng B2
9/5/07
161
1
16
RE: Toyota Việt Nam tăng giá xe

èo cứ như thế này thì chán chết,chẳng còn thú vị,theo các bác tăng vậy co giảm được tắc xe ko????em đoán là vẫn tắc vì lượng xe có giảm đi đâu vẫn số lượng xe vậy chỉ có là thêm ít hay thêm nhìu thôi,chẳng lẽ Vn mình cho thành sắt vụn hết...chắc lúc đó mới hết tắc.vì vậy đừng lấy lý do là tăng thuế để giảm ách tắc giao thông toàn biện hộ quá đi...chán,đường phố thì vẫn vậy...đó các bác coi sg bây giờ đó...đào như phải rùi

Hạng C
27/11/07
516
1
0

cái thuế TTDB thì kô cần phải cãi rồi, chính phủ lên thế nào cũng được. Chỉ tội cho nhà em là chưa kiếm được xe j ngon lành cả.:(:mad:

DMV
Hạng B2
30/1/07
201
0
16

@bác Báo: Cái hợp đồng không có mấy hàng chử nhỏ nhỏ nào nữa hả bác?

Hạng C
28/11/07
612
72
28
Sài Gòn
www.flickr.com

Thuế tiêu thụ ôtô có thể lên tới 70%

Theo dự thảo Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt mà Bộ Tài chính đang lấy ý kiến các bộ, ngành, ôtô du lịch được đề xuất tăng thuế từ 50 lên 60% đối với dòng xe có dung tích xi-lanh từ 2,0 đến 3,0 lít, và 70% đối với xe từ 3,0 lít trở lên.

Bộ Tài chính cho hay Luật thuế hiện hành áp dụng đối với ôtô chở người được phân biệt theo số chỗ ngồi và chia làm 3 nhóm ôtô từ 5 chỗ ngồi, từ 6 đến 15 chỗ ngồi và từ 16 chỗ đến 24 chỗ. Với quy định này, cùng loại xe sử dụng cho mục đích tiêu dùng cá nhân, song loại dưới 5 chỗ có thuế suất cao hơn nhiều so với dòng xe từ 6 đến 9 chỗ. Điều này đã phát sinh hiện tượng các doanh nghiệp chỉ tập trung đầu tư sản xuất các dòng xe có mức thuế thấp.

Loại xe dưới 5 chỗ chỉ chiếm khoảng 20-22% tổng số xe lắp ráp trong nước. Ảnh: Hoàng Hà.

Cụ thể trong năm 2006 dòng xe 6-9 chỗ ngồi chiếm 37% tổng số xe sản xuất lắp ráp trong nước và chiếm 55% tổng số xe thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. Năm 2007 dòng xe này cũng chiếm 28% tổng số xe sản xuất lắp ráp trong nước và 49% tổng số xe thuộc diện chịu thuế, trong khi loại xe dưới 5 chỗ chỉ chiếm khoảng 20-22%. Do vậy, cần phải cân đối mức thuế giữa các dòng xe cho phù hợp với tình hình thị trường.

Theo Bộ Tài chính việc liên tục giảm thuế nhập khẩu trong thời gian đầu gia nhập WTO đã khiến số lượng ôtô về thị trường tăng lên nhanh chóng khiến hạ tầng giao thông không thể theo kịp. Điều này đã gây nên nạn ùn tắc giao thông nghiêm trọng tại các thành phố lớn, do vậy việc sử dụng công cụ thuế tiêu thụ đặc biệt để điều tiết lại thị trường lúc này là cần thiết.

Bộ Tài chính đề nghị quy định các mức thuế theo dung tích và áp dụng chung cho loại xe dưới 10 chỗ. Trong đó đối với dòng xe có dung tích xi-lanh từ 2,0 lít trở xuống là 50%, loại trên 2,0 đến 3,0 lít là 60% và 70% đối với loại xe có dung tích xi-lanh trên 3,0 lít.

Đối với loại xe từ 10 chỗ đến dưới 16 chỗ ngồi sẽ giữ nguyên thuế suất 30% như hiện hành và 15% đối với xe từ 16 đến 24 chỗ.

Theo tính toán của Bộ Tài chính, các mức thuế trên ảnh hưởng không đáng kể đến các hoạt động sản xuất trong nước đối với dòng xe dưới 5 chỗ mà lại góp phần thúc đẩy việc sử dụng các loại xe sử dụng ít nhiên liệu. Loại xe ảnh hưởng nhiều nhất khi Luật sửa đổi là dòng xe có dung tích xi-lanh 2,0-3,0 lít với mức thuế tăng từ 50% lên 60% và dòng xe trên 3,0 lít với mức tăng từ 50% lên 70%.

Việc lấy ý kiến các bộ ngành về phương án thuế mới sẽ được Bộ Tài chính kết thúc trước ngày 17/5 để kịp trình Chính phủ trong tháng 6.

Thời điểm áp dụng Luật thuế dự kiến sẽ là 1/1/2010.
http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2008/05/3BA02068/

Còn khỏang 1,5 năm nữa mới áp dụng lụât thuế TTDDB mới, các bác mua xe vẫn còn kịp;)

lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62

Trích đoạn: incotech

WTO là cái gì gì vậy các bác [8|]

bác này lạ nhỉ, thế mà cũng hỏi, WTO là Toà tháp đôi- Trung tâm thương mại ở New York!:D và tổ chức thương mại thế giới.
Hôm quân của bác Bin được giao đi "oánh", lệnh trên xuống ghi đánh WTO, nó định tổ chức đánh tổ chức thương mại thế giới, quân lính học tiếng anh mới bằng C, lại chẳng vào goole để search gì nên rủ nhau đánh nhầm cái Toà tháp đôi... vì cái vụ này làm em mất đôi...dép lê vì chạy vội :D

Hạng B1
7/5/08
86
0
0

Tăng hay ko ko quan trọng,chỉ tội mấy bác đang có vừa đủ tìn mua xe thôi chứ những bác có tìn có tăng lên đến 200 phần trăm đi chăng nữa cũng ko là gì,thích thì mua tất

Hạng B2
16/10/06
424
4
18
50
HCM

Trích đoạn: lee

Trích đoạn: incotech

WTO là cái gì gì vậy các bác [8|]

bác này lạ nhỉ, thế mà cũng hỏi, WTO là Toà tháp đôi- Trung tâm thương mại ở New York!:D và tổ chức thương mại thế giới.

Oái, em nhớ toà tháp đôi là WTC chứ bác World Trade Center mà

Tập Lái
12/5/08
26
0
0

Em bi giờ mua INN bị mất thêm 200$ nữa. Mà sao mĩnh nghĩ VN gia nhập WTO thì giá xe phải giảm chứ sao tăng vậy các pác.

Hạng D
16/10/07
1.702
1
36
Dầu Tiếng - Bình Dương

Thuế tiêu thụ đặc biệt có thể lên đấy mấy bác ah. Theo em được biết có thể em nó lên 34.100 đấy. Đây là một tin thật khủng khiếp