Hạng C
7/12/17
800
1.088
93
36
Tính ra duyệt bất chấp hè
Đường nào chả lời a. Khách mua xe phải trả ít nhất 20%. Chạy 1 năm cao lắm mất 10% giá xe, phí thước bạ thằng mua đong rồi. K đủ kha năng đóng lãi thì nó kéo xe nên cho vay thoải mái thôi

Hạng B2
22/8/08
375
5.226
93
Bank ngoại cái khó của họ là xét duyệt hồ sơ kỹ, khó có chuyện tài chính mập mờ chỉ cần lót tiền nhân viên quan hệ khách hàng là nó lo hồ sơ cho được duyệt như bank nội. Bù lại một khi hồ sơ đạt chuẩn cho vay rồi thì tất cả rất ok. Với bank ngoại nào mình ko chắc chứ với UOB (United Overseas Bank) của Singapore hồi mình còn làm bên đó (hơn 10 năm trước) thì chỉ cần khách ko hài lòng gọi thẳng điện thoại cá nhân CEO complain là đích thân CEO gọi thẳng sale đó lên làm việc ngay. Sau này mình ko còn làm cho UOB nữa nhưng có vay mua xe bên đây (3 chiếc) thì thấy vẫn rất ok.
Mình lúc trước có vay UoB, ko yêu cầu bảo hiểm khoản vay hay BH nhân thọ gì cả.

Hình như có đợt yêu cầu chỉ định các cty BH thân vỏ gì đó, chỉ định 3 hay 4 cty mình nói ko, HD sao thì cứ làm vậy ko có chuyện chỉ định gì cả.

Hạng D
14/8/16
1.866
2.260
113
39
Vậy nếu mình cương quyết ko mua mà NH nó còn cứng hơn mình nó ngâm hs hoặc trả luôn hs của mình thì mình có bị mất chi phí ban đầu ko bác,, dù sao thì cũng chỉ 1hs nên NH nó cũng ko ảnh hưởng lắm,,,
Ngân hàng chứ đâu phải chợ đâu bác. Kinh doanh chứ đâu phải xh đen đâu mà bỏ khác. 1 khách không hài lòng sẽ nói cho ít nhất 12 người khác biết. Ngân hàng cạnh tranh lắm bác ơi, tâm
lý bỏ khác sớm muộn gì kd cũng đi xuống hà. Đầy NH trước làm ăn nổi như cồn giờ thì lẹt đẹt đấy thôi.
Ngay từ đâu có sao thì làm vậy. Chứ kiểu hỏi im rồi tới phút cuối nói ai chịu, mua xe chỉ tốn tiền công chứng thôi. Công chứng rồi không giải ngân lên chi nhánh ăn vạ luôn, coi ai thiệt biết liền chứ gì.
Còn hs xấu thì chịu thôi, mua đi coi như bài học để sống tốt hơn.
Em cũng vay đâu có chỗ nào bắt mua bảo hiểm nhan tho, Chỉ có bảo hiểm thân vỏ em hỏi trước mua bh ở cty nào, miễn sao có giấy chứng nhận bh ở cty đó là được phải không? Vậy là NH đưa cho 2 cty, ra chọn 1 thằng mua. Bảo hiểm nào ở Việt Nam cũng giống nhau.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.832
12.098
113
VIB duyệt xe mới cái rẹt mà, giải ngân ngay và luôn, ko có thu nhập cũng duyệt :p
Đúng rồi cứ có xe cấn là duyệt rồi xoay tiền mà trả, xoay không được tiền thì sau thu xe ngân hàng lấy về gốc lời và lời ít hơn tí (hay nhiều hơn tí nhỉ) thôi.
Nên thế.
Chứ đã nhà băng nghĩa là chỗ toàn tiền trong đó rồi mà còn ky bo kẹt xỉ quá sao được. Hở ra đòi hở ra đòi.
Chậm tí phạt chậm tí phạt.
Em là em mê VIB nhất môn này.
Trễ phạt vài chục nghìn đồng kể như tiền gà thôi. Chứ phạt như kiểu tín dụng là em xoá ngay lập tức (như Citibank HSBC em xoá thẻ tín dụng mẹ nó luôn rồi)
Nhà băng phải hiểu cho hoàn cảnh mọi người chứ, ai mà một bụng tiền như nhà băng.

Hạng F
3/10/15
9.832
12.098
113
Bác ko làm trong ngành nên ko biết, NH làm khó bác chỉ là thằng nhân viên nó làm khó để nó kiếm thêm, để đạt chỉ tiêu bán chéo thôi, chứ chính sách NH ko có hạch sách khách kiểu đó đâu. Đặc biệt là các bác ở tỉnh xa hệ thống NH chưa đa dạng, nên bắt thóp được điểm này tụi nhân viên nó làm khó, thử ở HCM làm khó thì chửi vô mặt nó, xách hồ sơ qua chi nhánh khác của NH đó làm có khi còn dễ hơn. Hoặc cùng lắm đổi NH khác.
Đúng rồi em cũng ủng hộ cạnh tranh bác ạ.
Mắc mớ gì không nhận offer từ nhiều ngân hàng.
Cái gì cũng cần phải qua đấu thầu.
Bank nào tốt nhất thì thầu được mình, còn bank ky bo hay coi thường kiểu như @Hieu_LA “có 1 hs nên bank nó vứt thì vứt” là hỏng. 1 hồ sơ hư nó vứt cũng tức là cái điều kiện cho vay quá lởm mới ra thế.
Và thế thì tất cả hồ sơ khác cũng chẳng đậu và bank ấy sẽ sớm đi đái.

Hạng B2
13/9/17
117
93
28
31
TP thì tránh xa ra nha các bác, ko sau này hối hận :)

Em chuẩn bị trả sạch các khoản vay và nghỉ chơi TP luôn rồi (kể cá thằng Sun Life), ai đâm đầu vào ráng chịu

Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
TP dịch vụ như mứt. O ép mua bảo hiểm của nó. Lãi suất gọi là thả nổi chớ có khi nào điều chỉnh xuống đâu.